Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. phungdiep

phungdiep Advanced Member

bác dùng biến áp cách ly bao nhiêu ký, hiệu gì và tổng công xuất của dàn máy bác ra sao?

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn xem xét lại hệ thống từ A > Z xem sao ??. Mình yêu quý con BACL của mình lắm vì âm thanh trong trẻo , tươi mát lên rất rõ

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ BACL đó với bộ Audio của bạn chắc chưa hợp...o_O
    Khi lắp BACL cho bộ dàn nghe tiếng " Bí " thì thường là BACL có chất lượng kém, công suất, điện áp...tiếp đất chưa đúng.

4. h_linh

h_linh Approved Member

Amp : max 800w(gryphon) 220V
    DAC: max 25W 100V
    MS: max 250W 220V
    Em nghĩ dùng bình thường volume dưới 9h thì ko dùng đến 1000W(1.1kVA)

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nếu H_linh, có Gryphon Amplifiers (ClassA) cùng với các thiết bị có công suất như trên mà dùng BACL 1,1KVA khoảng 900W thì hơi đuối.

Dùng BACL có công suất khoảng từ 1,5KVA đến 2KVA tương ứng với 1,2 KW - 1,6KW là đẹp và cũng không tốn hơn là bao.

Chia sẻ đôi lời.

Last edited: 14/1/20
  6. h_linh

h_linh Approved Member

BA của em 3kVA bác ạ!
    Tiếng của em cũng thấy ko thoát

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Một vài gợi ý cho bác:

1. Kiểm tra nóng nguội của dây vào BACL và dây ra BACL. Nhiều người nói sau BACL không còn nóng nguội nữa, đó là về an toàn điện, tuy nhiên trong audio nếu đấu đúng với quy ước 0v là dây nguội, 220v là dây nóng thì sẽ hay hơn so với khi đấu ngược lại (tiếng thoát, độ động, hình âm...). Dàn setup tốt, nguồn âm tốt thì test đảo dây nguồn kiểu này (dây nóng bắt vào cọc 0V, dây nguội bắt vào cọc 220v) thì nghe thấy dở hơn ngay.

2. Dây điện vào và ra BACL bác bắt qua trung gian gì? muốn thoát tiếng bác hãy gỡ bỏ những trạm bắt dây (thường bằng thép), nên bấm cos bằng đồng mềm (không pha) mạ vàng hiệu CM (của Taiwan) các đầu dây và siết chúng lại với nhau bằng vít đồng càng nguyên chất càng tốt, đồng thau xài tạm được (vẫn hay hơn nhiều vít bằng thép hay inox).

3. Chiều dây vào ra khỏi BACL có dùng chiều chữ hay không? từ điện lưới nối vào BACL thì cho dây (nóng và nguội) theo chiều chữ chạy từ điện lưới vào BACL, từ BACL đến ổ cắm hay thiết bị thì dây chạy theo chiều chữ từ BACL đến ổ cắm hay thiết bị.

4. Nối đất cho BACL, nếu BACL có màn chắn tĩnh điện (thường là loại EI) thì phải nối đất cho màn chắn tĩnh điện, điểm nối đất càng gần cọc đất càng tốt, đừng hà tiện dây, nối đất cho màn chắn tĩnh điện ngay chỗ nối đất gần đó, nếu chỗ nố đất này mà thông trực tiếp với điểm nối đất xả mass cho giáp của dây nguồn đi vào BACL (nếu có) (hoặc giáp của dây nguồn từ ổ cắm sau BACL đến thiết bị) thì chất lượng âm thanh bị phá hỏng ngay. Dây nối đất nên dùng dây có in chữ, tiết diện khoảng 2.5-3.0 mm vuông là được, nhưng chú ý đi dây theo chiều chữ xuôi từ điểm nối đất ra cọc đất (hay nguồn nối đất cho bộ dàn)

5. Nếu BACL có đóng thùng kim loại thì việc bắt các ổ cắm vào thùng BACL phải tránh được loop (điều này đã được mô tả kỹ trong topic nguồn điện và dây nguồn, bác nên đọc lại). Nếu BACL có thùng kim loại kín 6 mặt gồm nhiều miếng ghép lại với nhau, bác tháo thử 1 mặt bên hông ra nghe lại xem có tốt hơn hay không, rồi tháo tiếp mặt trên, rồi nghe kỹ xem có hay hơn không (bass sâu hơn, dãy tần rộng hơn, tiếng thoát và đậm đà hơn, độ động lên ...). Việc đi dây trong thùng BACL kể cả nóng và nguội cũng như dây đất phải đúng chiều chữ trên dây. Các điểm tiếp xúc (đầu cos) rất quan trọng, dùng đầu cos hiệu CM (Taiwan) 12k/1 cái là đủ hay lắm rồi.

6. Nếu có điều kiện bác mượn BACL 5 -> 10 KVA nghe thử, có khi bác phải ngạc nhiên đó. BACL có thùng thì thùng có 4 chân có cao su đệm là ok, nếu không có thùng thì cần đặt cục BACL lên 1 tấm gỗ không quá cứng để rung động 50Hz của cục biến áp trong quá trình vận hành không truyền đến các thiết bị trong bộ dàn.

hungpleiku, ndh, h_linh and 5 others like this.
  8. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bác xem clip này nhé, tương đương với con số trên.
    Dung lượng bacl đang test: 800 Va = 0,8 kVa. Ra 220v.
    Tải amply công suất 500 w và một súp 100 w.
    Mở khá lớn. Kim không vượt quá kim mức 1. Tính ra cho hết mức là 0,3 kVa. Chú ý áp ra không sụp dù chỉ 1 v. Cái này mà sụp thì chứng tỏ biến áp ko đủ công suất phục vụ. Lúc này mới nghĩ tới chuyện nâng cao P.
    Kim mức 2 gần khoảng 8 A. Tức là vượt qua 1000 w...vì đã test thử tải lên tới mức này. Nguy cơ nên thôi dừng...lúc này áp mới sụp vài vôn. Tóm lại đánh 800 vA là vô tư. Có con số thể hiện, không nói theo cảm tính được.

h_linh likes this.
  9. thai64

thai64 Advanced Member

BA của em 3kVA bác ạ!
    Tiếng của em cũng thấy ko thoát

@ Chọn BACL việc đầu tiên là chọn Công suất, điện áp...

Vì vậy bác cho thông số công suất đầy đủ của Amply Gryphon đang dùng...o_O.

Amply khi nối với loa có trở kháng khác nhau thì công suất của Amply cũng khác nhau...vì vậy công suất điện cũng khác nhau.

bác viết như dòng in đậm....thì BACL 1,1KVA là đuối công suất so với phụ tải, nghe " Bí " tiếng thì đúng đấy. :(

BACL trong một loại Amply Gryphon nhà sx lắp loại xuyến 1200VA.:p

@ Sau đó chọn chất lượng BACL lắp thêm...:(
    ....

Last edited: 15/1/20
    h_linh likes this.
  10. DongLe

DongLe Advanced Member

Comment của bác em xin phép lưu lại để tham khảo

11. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

bác giải thích rõ hơn chỗ này được không, như thế thì phải có hai hệ thống tiếp địa riêng biệt à
    nếu chỗ nố đất này mà thông trực tiếp với điểm nối đất xả mass cho giáp của dây nguồn đi vào BACL (nếu có) (hoặc giáp của dây nguồn từ ổ cắm sau BACL đến thiết bị) thì chất lượng âm thanh bị phá hỏng ngay.

12. hoangtrong

Không nối trực tiếp ở đây có hai ý:

1. dây xả mass đất cho giáp dây nguồn không chập với dây xả mass đất của màn chắn tĩnh điện rồi mới ra ground bar; mà nên đi dây riêng ra tới ground bar, chúng chỉ gặp nhau ở ground bar (chúng không cách ly)

2. dùng trở + tụ hoặc cuộn cảm khi nối.

Trong hình đơn giản bên dưới có thứ tự nối đất, bác có thể đảo thứ tự vị trí nối để cảm nhận và quyết định, hình này chỉ mang tính chất minh họa, với từng bộ dàn, với từng chất âm mong muốn khác nhau, với từng khả năng nghe ở từng thời kỳ mà sắp xếp.

Bộ dàn càng nhiều thiết bị thì càng phức tạp, cuộc chơi càng thú vị! Điều quan trọng là bộ dàn được setup tử tế, và quan trọng hơn là suy nghĩ cần thoáng, tâm phải tĩnh, biết mình muốn nghe như thế nào, tiền bạc, thiết bị, kỹ thuật chỉ là phương tiện. Có tiền mua thiết bị và phụ kiện không khó lắm, nhưng để thực sự hiểu rõ bản thân muốn gì thì cần phải có cơ may để thể ngộ! Audio là thú chơi, nên tận hưởng quá trình rong chơi (không cần đi nhanh). Hạnh phúc là quá trình, không phải là điểm đến.

Attached Files:

Last edited: 15/1/20
    hungpleiku likes this.
  13. luonghoa

luonghoa Approved Member

Các bác cho em hỏi:
    Nếu thiết bị sau BACL(amp., CD...) có quy định đầu dây nguồn trung tính(Neutral)
    => Thì làm sao xác định được đầu ra trung tính của BACL để cắm thiết bị vào ạ?

14. DongLe

DongLe Advanced Member

Bác đọc lại comment của bác hoangtrong: xin phép được trích dẫn của bác:
    1. Kiểm tra nóng nguội của dây vào BACL và dây ra BACL. Nhiều người nói sau BACL không còn nóng nguội nữa, đó là về an toàn điện, tuy nhiên trong audio nếu đấu đúng với quy ước 0v là dây nguội, 220v là dây nóng thì sẽ hay hơn so với khi đấu ngược lại (tiếng thoát, độ động, hình âm...). Dàn setup tốt, nguồn âm tốt thì test đảo dây nguồn kiểu này (dây nóng bắt vào cọc 0V, dây nguội bắt vào cọc 220v) thì nghe thấy dở hơn ngay.

hungpleiku likes this.
  15. hoangtrong

Có những cục BACL còn nhãn dán hay nhãn đính có ghi rõ dây (cọc) nào là 0v, dây (cọc) nào là 100v, dây (cọc) nào là 220v ... thì 0v là đầu ra "trung tính". Còn nếu cục BACL không còn ghi chú nào thì bác có thể nghe thử để xác định.

Trong một topic khác (Biến áp cách ly), có một bác đã bày cách xác định cực tính của BACL bằng xung một chiều, bác xem post 1815 ở trang này https://vnav.vn/threads/bien-ap-cach-ly.20016/page-73

16. haotuu

haotuu Approved Member

Cũng vỡ ra nhiều điều, cám ơn bác

halongaudiophile likes this.
  17. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

@dangkyhai và bác @h_linh :
    Rất hoan nghênh bác Hải test thực tế cho ae thấy. Tuy nhiên có thể do hệ đo của bác ko đủ nhạy.
    Thực tế em đã từng nghe Gryphon, Diablo và cả Coloseum Solo, oánh trên loa của bổn hãng lẫn các loại gấu. Em cũng hơi bất ngờ có lẽ riêng Gryphon nguồn và lọc của nó tốt và khoẻ đến mức cắm qua BACL là âm thanh kém hơn. Điều này ko phải riêng em mà là chủ quan của nhiều người có trải nghiệm.
    Bác @h_linh lưu ý nhé!

18. CafeNovember

Bác @hoangtrong thaan mến: trong 6 gợi ý của bác về đấu dây cho BACL em chỉ ưng đc mỗi điều 6. Các điều còn lại e chưa tán thành. Để phản biện mấy thứ này thì rất mất tgian nên thôi để dịp khác.
    Em chỉ hỏi về 1 điều thiếu căn cứ nhất là tại sao phải đấu dây chiều dòng điện đi theo chiều chữ trên dây??? Và tại sao phải nối đúng điểm 0V với dây Neutral - áp cao với dây L???
    Xin hỏi bác dòng điện xoay chiều nó có chiều cố định như dòng điện 1 chiều ko mà cứ bắt nó đi theo chiều chữ? Nếu bác nói dành cho tín hiệu DC ( kể cả xung DC) thì có lẽ vẫn còn 1 ngách nữa để giải thích điều này, đố bác biết?
    Tiếp theo nữa: em đã xem ruột gan mạch mẽo của rất nhiều amp hãng kể cả gấu thì thấy rằng, quy tắc đối xử đối với 2 dây LN là như nhau. Nó chỉ phân biệt để lắp chì và contac vào phía Hi-side mà thôi. Vào đến biến áp là như nhau. Sau biến áp nó đi vào bộ cầu diode rồi ra đến Bank tụ nó phải theo chiều +/- của Diode chứ nó chả quan tâm đâu là LN cả. Về mặt lý luận, người ta luôn phải theo 1 quy chuẩn đấu dây phía AC để đảm bảo cho việc đồng pha sau biến áp trong 1 số trường hợp cần đến góc pha và nối tiếp/ song song các cuộn dây vào/ ra. Chứ ko phải như thế mạch điện sẽ chạy tốt hơn!
    Và nếu điều em nói là có cơ sở thì chúng ta ko nên tuyên truyền những thứ màu mè quá mức làm rối trí ae audio nước nhà. Vì bản thân rất nhiều hãng tư bản nó đã tung quá nhiều hoả mù ra thế giới rồi.
    Chúng ta hãy chú trọng vào những điều có ích hơn đi các bạn?

19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận các huynh giỏi thật .
    Mình mua BACL dỡ từ thiết bị y tế - người bán nói vậy - Sau đó chỉ cho đầu vào 2 dây , đầu ra có 3 dây gồm 1 chung , ra dây ngoài cùng là 230 V , dây giữa là 115 V . Một dây không rõ từ đâu ra thì được đánh dấu là đất .
    Về đấu thấy ngon quá nên cũng không biết chiều nào , dây nào nóng lạnh.
    Kết luận -BACL rất tốt cho dàn nghe nhạc

20. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Về an toàn điện thì mình thấy phân biệt dây Live (nóng) và dây Neutral (nguội). Trên ổ cắm, trong thiết bị là quan trọng cực kỳ (nguyên nhân ái cũng rõ chắc ko cần giải thích.
    Đồng ý với bác là các hãng đều biến AC thành DC khi vào máy. Nên như vậy trường hợp cắm đúng chiều AC, đúng L-N, đặc biệt là sau BACL (nhiều bài viết nước ngoài các hãng cũng trả lời là sau BACL thì ko cần quan tâm vụ này) có lợi ích gì thì các bác đã trải nghiệm có thể nêu tên model cụ thể, ai chuyên sâu về kỹ thuật thì kèm hình ruột gan bên trong xem thiết kế nó có lợi ích từ việc cắm đúng thế nào. Để tăng sức thuyết phục. Giúp anh em rõ vấn đề hơn.
    Vì thực tế mỗi bộ giàn khác nhau. Nên tổng kết chung hơi khó.

21. CafeNovember

Chào ngày mới!
    Posting này em bắt buộc phải tiết lộ ra cho dù đã quá muộn. Rằng BACL dùng cho audio có tốt cũng có dở. Chúng ta phải vận dụng linh hoạt cho đúng từng trường hợp của "hệ thống - Loại thiết bị sử dụng- Loại nhạc chủ đạo" hòng khai thác được điểm mạnh của nó. Dùng tùm lum là lợi bất cập hại!
    Thêm nữa. Dành cho Audio, ko phải cái BACL nào cũng tốt và đặc biệt khi ko áp dụng đúng. Nói trắng ra về một kiểu loại BACL, ko phải cứ Fe Ccore, Rcore, Fe Amophous, Nikel... là tốt cho Audio. Thậm chí đa phần em thấy là ae đang dùng dở mà phải trả tiền cho cái tư tư tưởng nghĩ nó hay. Hãy ẩn thận vì thị trường IOT của chúng ta giờ đây nhiều khi bị thao túng bởi PR và lợi nhuận. Ko phải cái gì cũng đúng cũng thật. Chúng ta đang có 1 bất lợi là tâm lý lười đọc, ko chịu đào sâu thông tin chính thống nên dễ bị thao túng ko đúng mục đích.
    Đôi lời chia sẻ theo khảo sát cá nhân của em.

halongaudiophile likes this.
  22. Hoang_Anh

Hãng nào có công bố thông số về khả năng giảm nhiễu, dòng.... Anh em chịu đọc thông số thì sẽ đỡ hơn là ko có thông tin gì.

23. Pilab

Pilab Advanced Member

Như bác đã phân tích về biến áp nguồn, mạch nắn cấp nguồn DC. Một cách nhìn khác, riêng Gryphone vì nguồn và lọc chưa tốt, chưa đủ nên khi cắm qua biến áp cách li sẽ bộc lộ nhược điểm?

Tks for All.

24. CafeNovember

Loại bé của Gryphon thì e ko biết chứ loại gấu là nó làm nguồn và lọc tốt lắm bác ạ. Ko cắm BACl hay hơn, hoặc BACL phải gấu và có đặc điểm hơi đặc biệt mới đc ạ

25. Hoang_Anh

Thực sự là nếu phần nguồn hãng làm thực tốt thì sẽ đỡ cần mấy cái phụ kiện.
    Ác nghiệt thay, tiêu chuẩn điện nước ngoài nó lại sạch hơn điện VN, hàng tiêu dùng như quạt, tủ tủ lạnh, tv.... cũng bị siết tiêu chuẩn ít tạo nhiễu hơn.
    Ở VN các máy công nghiệp ở kế bên nhà dân cũng nhiều, hàn điện, máy làm nước đá, động cơ, máy nén, trạm phát sóng điện thoại.
    Thậm chí cái dây mass mà nhiều chung cư, nhà dân lúc làm đường điện cũng ko có.
    Nên anh em VN mình đã ít kinh phí lại còn tốn tiền gấp bội để làm sạch nguồn điện.

Share This Page

Loading...