Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Đèn 6h2p khuyếch đại lý thuyết 70 lần.
    Khi ráo thực tế thì ít hơn.
    Lưới đèn công suất nhận vừa đủ rồi sau đó méo nên không thể lấy hơn điện áp lưới.
    Hệ số khuyếch đại của 6e5p là đưa vào lưới 1v. Thì anode em nhận được 40v. Anode 250v. Cathode 4v. Dòng khoảng 45 mA.

Ngoc2 likes this.
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thanks @hoangphung đã trả lời giúp.
    Mạch thực tế,
    Có ct bác @cungdhv chup rồi lắp µ, Ri, Za là đc hệ số KĐ K, không khó nhỉ :D

Last edited: 3/7/21
  3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác xem lại chỗ này 6H2П:
    1. HSKD của đèn là 100
    2. Hệ số KĐ trg mạch như tôi đã viết gọn nhưu đã post
    Bác định nói là HSKD trg mạch hay hế số kđ riêng của đèn?
    Tôi tin là bác với tinh thần góp ý xây dựng khi viết dòng trên, khg có ý gì khác như hệ lớn khg trưởng thành, tranh thủ phá ngang dưới kiểu góp ý.
    Do tránh hiểu sai ý nhau, tôi tranh thủ làm rõ chỗ này kiểu tôi lại mang tiếng " ngọng hay nói ", có cơ hội cho mẫu khg trưởng thành phá đám.
    70 lần là HSKD riêng của 6H9C=6SL7, có lẽ bác có ý nói mã này?

Attached Files:

4. Maidanhan

Bác @Hien59 chú ý đoạn tôi đã post ngay 2 trang trên:
    Khi bác lắp mạch đang theo đuổi, các bc tôi đã nói là đúng đó.
    Tôi khg muốn chụp cuốn sổ tay những gì đã làm từ 2004, nó khg đc hay ho cho lắm trg bối cảnh có những người khg nghiêm túc, nhận thức nhảy ếch, bộp chộp so với độ trầm, độ mẫu mực của tuổi tác cần có.

5. hoangphung

Em
    Có lẽ em nhầm.
    Khi ráp vào mạch khó mà như data tube, nên em hay đo thực tế.

6. Maidanhan

Bác hoàn toàn khg nhầm chút nào, đây là cái bẫy tôi để sẵn cho 1 cá nhân, chắn sẽ khg hiểu hết ý từ nôm na và sẽ múa máy:
    Đây là lý do bác chính xác đến 95% qua thực hành:
    V++=300VDC, Ra=510K, Rg1 của tầng kế tiếp =1M, Rg1 của chính 6H đang xét=10M, Kathod của vế đèn đang xét nối về mazz, Gain của tầng đó đạt chính xác 71 lần, lớn nhất trong mọi chế độ phổ thông khi xuất Anod khi HSKD riêng của đèn đúng bằng 100, khg có hồi tiép âm.
    Khg muốn đi sâu quá về lý thuyết Za ,Ri ... nó qua xa vời với AE đang cần 1 kết quả trực quan.
    Tôi cẩn thận hỏi bác vì tin bác là DIYer thực hành có suy xét góp ý xây dựng:

7. Maidanhan

Theo logic này, 2 tầng ghép tụ của 6H2П liền nhau sẽ đạt 71*71 cớ hơn 5000 lần xuẩ âm Anode, khg còn hồi tiếp âm, nhưng độ méo theo đó cũng đạt lớn nhất do chế độ G1 đã quá tiệm cận 0 VDC.
    Nắm kỹ đc đặc điểm này, chúng ta đang sống trg kỷ nguyên mà các Output thiết bị Audio thường xuất rất cao, ta nên chủ động tính toán HSKD của tầng khg quá lớn ( lượng ), thiên về chất, chắc chắn ta sẽ đc đáp ứng bộ KĐ tối ưu nhất.

8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ơ!!! Sao thành viên diễn đàn lại cứ post bài giăng hết bẫy này, đến bẫy khác, mà vẫn được tiếp tục post bài nhỉ?
    Hết bẫy này đến bẫy khác cứ tiếp tục giăng ra thế này, các bạn mới chơi biết đường nào mà lần, sao khỏi sập bẫy đây ta?
    Sập bẫy là tốn nhiều thứ. Hữu hình là tiền bạc, là công sức (có thể kiếm lại đc); vô hình là ...cái gì, cũng tuỳ người, nên chẳng biết viết sao nữa!

Tuilaai and nguyenha7940 like this.
  9. Maidanhan

Các bác khg nên áp dụng công thức khi chưa hiểu hết các phần tử, sẽ đưa ra các tư vấn khg đúng ngữ cảnh, điều đó sẽ trực tiếp ảnh hưởng đến túi tiền của anh em diyer, người đang cần 1 giải pháp kỹ thuật dễ làm dễ hiểu dễ triển khai, thể hiện qua công thức tường minh, tiếng Việt thuần rõ ràng.
    Gúc có cái lợi nhưng đầy rẫy tai hại nếu như tiếng Việt chưa hiểu hết nghĩa của việc muốn làm, mục đích cần tới.

10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn ơi đến mod còn phải nói đây bạn

Sorry mod. Nhưng như mod đã nói

https://vnav.vn/threads/rap-amp-2a3-se-cho-nguoi-moi-bat-dau.72/page-17

11. Maidanhan

Tất cả các điều dự đoán đã trở thành hiện thực.

12. Maidanhan

Các bác đã nhận diện được ý nghĩa của việc "góp ý " tôi đã ngụ ý chỉ ra chưa?
    Bác @TDHien59 khi làm mạch Aikido kia, bác có thể yên tâm làm như ta đã bàn rồi. Mục đích của tôi góp tay với bác theo nhiều cách, khg đơn thuần chỉ là kỹ thuật.

13. Maidanhan

Thân gửi bác @TDHien59
    Nếu sau khi bác lắp nháp, tại điểm dưới của con trở 2.2k phía trên 12AX7/6H2П theo hình bác đã vẽ lại, áp DC quá 120 VDC, bác làm ơn dừng lại ta trao đổi thêm.
    Tránh bị hiểu lầm là phá phách, tôi chưa nói ngay yếu điểm của loại mạch này từ đầu, sẽ xuất hiện sự khích bác như đã đc tôi dự đoán.
    Nay tôi hoàn toàn có thể chỉ ra yếu điểm lý do của nó khiến mạch 2*SSPR ghép DC này ít phổ biến với riêng bác và ai quan tâm nghiêm túc.
    Zalo 0987779413

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em đã lắp thử với bóng 6h2p thì sơ bộ, tín hiệu yếu. Vặn hết Volume thì âm lượng mới bằng 65-70% mạch cũ.
    Đo tại chân 2 bóng đầu điện áp đều là 156vol.
    Chân 3 bóng 6H2p là 1,3vol.
    Chân 3 bóng 6h6P là 5,0vol.
    Âm thanh trầm hẳn xuống.

Ngoc2 likes this.
  15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn nghe thêm và cho cảm xúc về
    1) Âm sắc có phù hợp với bạn? (Vì đặc điểm của mạch ít méo hài)
    2) Cs vậy có đủ nghe hay cần lớn hơn? (Bác @Tuantranphu tk cho 1 gu)

16. Maidanhan

Mọi việc đã đc đoán định trc như tôi đã post.
    Tôi góp ý để bác chọn cho phù hợp.
    Nếu tôi đưa mạch 23 ngay từ đầu tiếng sẽ còn khg khả quan hơn.
    Bác định theo mạch này tiếp ta nên trao đổi qua Zalo, sẽ có vài câu hỏi vớt vát khg hay ho lắm sau đây thể hiện sự quan tâm.
    Còn nhiều điều để bàn thứ vị đó bác.

17. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác Ngoc2 hỏi thì em trả lời theo cảm nhận của mình:
    - Âm sắc có bớt gắt so với mạch đã làm trước, nhưng có phần dư âm trầm (hơi nhiều bass). Mới nghe có vẻ như vừa tai, nhưng nghe lâu sẽ mệt.
    - Công suất (gain) là nhỏ, cần tăng thêm mặc dù không mấy khi nghe ở mức lớn nhất.

Ngoc2 likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi & b là người chơi, không cần "tế nhị quá"
    Bạn có thể:
    1) rut bớt 2 đèn gu ra xem nghe có khác?
    2) xem tài liệu bác @cungdhv chụp (tôi đã post lại), tăng chút hskđ bằng cách tăng giá trị cặp trở 390 ohm lên ~5% (chỗ 5v thành 6v)

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Tiếng hơi nhỏ so với trước... Và như bạn nói:"...Vặn hết Volume thì âm lượng mới bằng 65-70% mạch cũ...." thực ra mình góp ý có thể bạn bảo là mình chen ngang... Nhưng theo quan điểm của mình ( mình chỉ chuyên làm thổi hồn vào cho những cái amply đèn và amply nói chung thôi bạn nhé...) thì như vậy amply của bạn cho dù không vặn hết mức của cái Volume cho nó ra tiếng... Nhưng để nghe amply của bạn dựng thì ở mức Volume X, Y, Z ... Nó cũng không có điểm nhấn gì thể hiện bản chất của cái amply của bạn có đúng không... Điều mà amply đèn nó khác amply bán dẫn là amply đèn dù là công suất lớn hay nhỏ thì khi bật một bản nhạc lên dù Volume lớn hay nhỏ nó đều có thể thể hiện được cái hồn của bản nhạc bài hát... Cái đó không hiểu máy của bạn đã thể hiện được chưa... Mình chưa thấy bạn nói... Và amply đèn nó có cái hay của nó là tiếng rất trong khi thể hiện và có một cái vì đó bay bay trong lời ca tiếng nhạc của đoạn nhạc và có điểm nhấn khi thể hiện đoạn nhạc lời hát ....mà amply bán dẫn rất khó theo kịp nếu nó được chế tác bởi người đủ hiểu về đèn....
    Còn như có bạn có nói chịu khó mật thư với họ sẽ ra vấn đề... Bạn cứ thử mật thư xem sao..... Âu cũng là hiểu nhau qua trao đổi kiến thức với nhau ...thời nay qua vnav giúp nhau dễ ấy mà miễn đừng giăng bẫy văn vở với nhau là được...
    Chúc bạn tìm ra cách giải quyết vấn đề...

20. hoangphung

Bác viết nhiều rồi có giúp gì được không hay cũng giăng bẫy những lời hoa mỹ trừu tượng, đèn nó thế này thế kia, bán dẫn nó thế nọ thế kia.
    Cái kỹ thuật giúp người ta đi lên. Cái cảm nhận đôi khi hại, có khi lừa, và đôi khi giết nhau đó.
    Em không biết bác làm âmpli mà có tâm linh ở trỏng nữa. Trời tây chắc không ngờ tới.

21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nghỉ giữa hiệp các bạn trao đổi sôi nổi. Kết thúc 2 trận cho bi bô tí,
    - @TDHien59 đang dùng opt 5k:8 cho 2*gu50//, g1 - 65v, Rk = 1.7 k. Tiếng trầm nhiều + gain ra nhỏ (Vrms ra nhỏ), có thể opt 5K nhiều vòng (H lớn) tỷ lệ số vòng dây sơ/ số vòng dây cuộn thứ lớn với 2*GU50//.
    Anh em chờ bạn ấy rút 1 đèn ra cho đúng giá trị mạch @Tuantranphu tk xem âm sắc có thay đổi không rồi tính tiếp.

ps: Tiền khuếch đại 6H2p driver 6H6p sợ gì thiếu gain đẩy gu50 lưới -65v cần có 130 vpp audio

Last edited: 4/7/21
    TQ_Audio and cungdhv like this.
  22. cungdhv

cungdhv Advanced Member

@ bác TD Hiên 59/
    bác thử theo ý kiến của bác @ Ngoc2 xem thế nào, vì OPT 5k cho 1 đèn bây giờ chạy 2 đèn, nên lợi trầm và trầm sẽ không dứt nên nge lâu khó chịu đó bác.

Ngoc2 and TQ_Audio like this.
  23. tepriu

tepriu Advanced Member

Em đang hóng xem pse chạy 5k .GU 50

Ngoc2 likes this.
  24. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em rút 1 bóng GU50 ra:
    - Âm trầm bass nghe vừa ổn.
    - Âm lượng vẫn như cũ, không to thêm.
    Không biết ampli của bác đến đâu rồi?

Ngoc2 likes this.
  25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi. Về hóng của @tepriu, theo mình thì:
    - Nếu dùng gu 50 định chạy pse mà trót cuốn opt 5K bạn chọn điểm làm việc GU bắt nó làm việc tại điểm Z tải 10k là song.
    - Còn khi định cuốn 5k mà không biết chắc opt đã cuốn có đạt 5k không, nếu opt ấy đc lắp vào mạch 1 đèn mà nghe thấy "ưng tai" thì đo đạc điểm làm việc gu từ đó suy opt đã cuốn đạt Z bao nhiêu (ví dụ chỉ đat 4.7k) lúc đó muốn lắp pse ta bắt đèn làm việc tại điểm Z tải = 4.7k x2 = 9.4 k cũng OK.
    À quyên đo đạc bằng tai và bằng đồng hồ vạn năng, pp "nông dân" nhé.
    Ps:
    - bắt gu làm viẹc tại điểm Ztai 10 K mang tính tình huống. Thông thường chọn tube làm việc với dòng cao áp thấp (chỗ Ztai nhỏ đc nhà sx khuyến cao gu Z 5k) ít người chọn dòng thấp áp cao.
    - topic cuốn opt dễ ẹc anh em cũng trao đổi chủ đề này.

Last edited: 5/7/21
Tags:

Share This Page

Loading...