Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác ngoc2.
    Em cũng đang có y định thử el 34 pse .lên em bám sát chủ đề này lắm .

TDHien59 and Ngoc2 like this.
  2. My FB

My FB Advanced Member

ssass likes this.
  3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác @tepriu xem hộ con Amply YAMAHA DSP AX1 trg Nhật Tảo có khg nhé? Tôi bị mất cắp chú này, tìm giờ khó quá. Mùa dịch ế lắm, cũng là 1 cơ hội để đc Sale off nếu có.
    Nếu là xác chỉ cần chưa bị rút linh kiện tý nào cũng đc.
    Zalo 0987779413

4. tepriu

tepriu Advanced Member

Mùa này sg thì thua rồi bác .Ngày nào cũng dẫn đầu cả nước .Nhà nhà khóa của hết rồi bác ơi .

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bỏ qua việc vặn to tiếng méo.
    Bác @cungdhv và các bác cho em hỏi trong mạch anh em đang bàn (mạch bác @Tuantranphu vẽ) đèn đầu 6H2p em chia con trở gánh (hiện là 2.2k) thành 2 con R1 và R2 nối nhau, R1 làm nhiệm vụ định thiên (để giữ nội trở đèn đổi ít thay đổi khi điều chỉnh R2) R2 để điều chỉnh hskd K (em vẽ dưới), em tăng R2 từ 0 ohm đến Xk có tăng đc hskd điện áp riêng của tầng? Thanks.

6. Maidanhan

Vâng, cảm ơn bác, có cơ hội bác vẫn có giúp cho. Tôi tìm con này suốt mà tuyệt vọng. Hiện 1 ca trên Sơn La có nhưng khg để lại.
    Phần DAC của amply này rất hoàn hảo, hiếm gặp và lịch sử khg bao h lặp lại. Tôi dám chắc là Nhật Tảo còn.
    Hà nội, anh em " chợ búa " cũng kêu như vạc, nhiều hàng chấp nhận bán lỗ để có đồng ra vào.

7. tepriu

tepriu Advanced Member

Vâng thấy đâu có em hú bác liền .

Maidanhan likes this.
  8. Maidanhan

Đường Lý Thường Kiệt gần Nhật Tảo, cái ngõ hơi chếch, đối diện với 2 hàng Chè ngọt đó bác, chắc chắn còn 4 con YAMAHA to loại kinh điển ngày xưa. DSP-AX1 bác nhé, AX2 chán lắm nhìn gần giống. DSP A1 còn chán hơn dù vẫn giữ giá, bộ DAC ấy.

9. Maidanhan

Mọi điều tôi nói về việc bác lắp mạch này kể cả phẩm âm của nó đều đúng, bác @TDHien59 còn có ý chỉnh mạch này nữa không?
    Bác khởi đầu GU50 bằng lắp mạch của tôi đưa, khi bác đc tư vấn mạch Aikido nếu tôi nói ngay nhược điểm, rõ ràng trong bối cảnh con người và tính cách cụ thể như đã đc dẫn ra, SẼ HOÀN TOÀN KHÔNG hay. Tôi để mọi việc chìm đi 4 ngày sau khi bác lắp có tiếng cũng là có ý như trên.
    Bác thêm 1 tụ hóa 5uF , 6.3 VDC vào Kathode V1 vế thấp nhất (1.3) bác sẽ thấy âm thanh lớn lên nhưng bass âm vẫn ầm ì âm u tối như trên_nguyên nhân đã nói, bác khg để ý thôi và mạch khg thể cũng như không bao giờ thiếu gain với 12AX7 này.
    Bác cân nhắc để khỏi tốn kém khg cần thiết và không nên có với ĐÔI LOA cụ thể và hệ cảm nhận cụ thể của bác.
    Bác quyết tâm theo, ta sẽ trao đổi qua Zalo, chắc làm được như ý.

Last edited: 6/7/21
    TDHien59 likes this.
  10. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Theo nhận định của bác, trung âm của mạch này so với mạch ghép DC thế nào?
    - Khi lắp ta nên chọn đèn đầu nào làm chuẩn: 6H1P, 6H2P, 6H23,12ax7?
    - Chân anode của hai đèn đầu, điện áp là bao nhiêu vol?

11. Maidanhan

Bác đang định nói mạch này phải không?
    Nó đc chủ ý dành cho 6H1 và ghép tụ, nó đơn giản khg phức tạp như ghép DC mạch trc vs 6H23 nhưng tụ 0.1 300VDC kia sẽ quyết định rất nhiều đến cảm nhận.
    6H1 đc xem là cho âm thanh " ngọt ngào " nhất trong số các bóng phổ thông của Liên Xô cũ.
    Là cảm nhận nên khg nhất thiết mọi cá nhân đều giống nhau. Nhưng 6H2/12AX7/12AY7/5751 được xem và luôn được Audiophile rộng rãi gắn nó với mạch phonograb như đĩa than, băng cối phổ biến trc đây do có HSKD riêng =100 như đã nói.
    6H1 âm thanh ít gay gắt hơn với nguồn Âm Digital.

12. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Mạch PSE GU50 ghép tụ này bác:

13. Maidanhan

Bác làm mạch liên quan đến 6H1П nào cũng đc nhưng tôi có cảm giác bác trích Phần 6H1П ở trên EL34 dường như hợp hệ cảm nhận bác hơn.
    mạch dưới kathod từ 1.2 đến 1.5 VDC
    Bác cứ lắp nếu có time và tâm trạng tốt, tôi sẽ tìm 6H1П-И tặng bác, dòng này hiếm gặp và đc xem là cap cấp nhất. tôi nhớ tôi còn 1 hộp to.
    Tránh mất thời gian quá nhiều từ cảm nhận và bằng cảm nhận của người khác.

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Việc thay đổi bóng đầu giữa hai loại 6H23p và 6H2P không khả quan vì điện áp tại anode khi cắm đèn 6H23P là 212vol, nhưng khi cắm 6H2P điện áp vợt hơn 300vol.
    Không biết bác đã tính đến trường hợp này chưa?

15. hoangphung

hoangphung Advanced Member

2 bóng dòng làm việc khác nhau không thay thế cho nhau được đâu bác. Nhất là nối kiểu trực tiếp .
    Kể cả khi cùng dòng bóng mà có bóng yếu bóng khoẻ.

Khi ráp xong amply. Bác nên chốt sơ đồ. Linh kiện. Đặng sau này có nâng cấp hay thay đổi còn có lối về.

Để em chụp hình 6h1 + 6h6 con sumo của em. Có khi bác tham khảo. Em đã tối ưu hoá công xuất ra lớn nhất. Còn chất âm thì tùy tai. Em không bình luận.

Last edited: 6/7/21
    Maidanhan, TDHien59 and TQ_Audio like this.
  16. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

Khi thay bóng 6H1P/6H2P/6H23P cho nhau thì ta phải tính toán lại giá trị điện trở cho phù hợp với từng bóng, không cắm rút được.

Maidanhan and TDHien59 like this.
  17. Maidanhan

Với mạch Aikido bác đã lắp, bất kỳ sự thay đổi nào từ V1 V2 đều khó khăn và phải nắm chắc kỹ năng tính toán: Mạch ghép DC khg thay đổi MỘT CÁCH BỪA BÃI được.
    Còn với mạch ghép tụ ta đang nói, bác hoàn toàn không NGẠI sự phá hỏng Tube ở thời điểm cắm rút.
    Tôi đã nói 1 lần về phương án cắm rút 2 đèn phải làm nhiều phép tính để đi đến 1 điểm chung khả dĩ cho cả 2 tube:

Tôi mạo muội nghĩ rằng, bác tuy đọc không nhiều nhưng phần bôi đậm mang lại cảm giác bác rất ghi nhớ những cơ bản ta đã trao đổi, tính hệ thống rất logic. Rất vui đc làm việc với cách tiếp cận như bác.
    Ít nhất vừa qua nếu làm Aikido bác mua 12AX7 sẽ tốn 1 khoản ra trò chưa kể công làm trg khi phần âm thanh của mạch đầu tiên rõ ràng mang lại nhiều xúc cảm âm nhạc tốt hơn.

18. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Vất vả nhất khi hạ từ 500v xuống hai bóng đầu. Em dùng trở xoay 5W to như chén mà vẫn rất nóng.

19. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Trở xoay để khi cân đo thôi bác. Cố gắn mua trở sứ công suất gấp 3 lần chổ đó cho an tâm.

TQ_Audio likes this.
  20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nhắc sumo mình nhớ ra @Tuantranphu sumo 2019 cũng dùng tương tự

@hoangphung: gu50 của @TDHien dải trung kém gain không đủ (Hỏi: Theo nhận định của bác, trung âm của mạch này so với mạch ghép DC thế nào). Nên tìm mạch khác

Trước khi làm lại nhờ @TDHien59 kiểm tra lại xem đã làm đúng sơ đồ? Đã lắp phần khoanh xanh khoanh đỏ này chưa?

Attached Files:

Last edited: 7/7/21
  21. Maidanhan

Bác dùng điện trở công suất dạng dây quấn, nối tiếp với biến trở dây quấn sẽ nhàn đi rất nhiều thay vì dùng đúng 1 con trở xoay công suất.
    Như tôi đã nói lý do khg muốn nói nhiều về hạn chế của mạch Aikido này, nó khg hay trg bối cảnh cụ thể con người tính cách đã nêu.
    Bác cân nhắc thêm vì bạn đã nói làm theo mạch này tiếng rất ổn, xuất âm đc làm bằng lõi Amourphous mua từ tỉnh An Huy Trung Quốc và đây:

Chưa kể những điểm hạn chế giới hạn mà tôi đã ngầm hỏi, thấy chưa nên trao đổi thêm tại đây vì có người đang dùng rồi và cũng là chỗ quen biết, có thể gây hiểu lầm khg đáng có.

TDHien59 and Tuilaai like this.
  22. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Khi dùng bóng 6H1P, em đã đấu trở tới 150K mà điện áp vẫn chưa hạ xuống 200vol. Không hiểu sao!

23. Maidanhan

Khg phải tư duy như trên đâu bác.
    Nó là quan hệ hàm số 2 biến, nói ra vẻ như thế, thực ra là phải 2 yếu tố mới ra đc nó làm việc như thế nào.
    Bác lớn tuổi, tôi tránh nói lý thuyết, nói những gì cần nhất cho thực hành,

24. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác đấu dạng cầu phân áp nó hạ xuống cái rột! Dùng trở cản lớn quá thì đèn đầu lâu đủ áp

TDHien59 likes this.
  25. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Việc chia trở tải của đèn để điều chỉnh như vậy vô hình dung bác sẽ làm tăng/giảm dòng Io của 2 đèn, cũng đồng ngĩa với việc làm thay đổi chế độ làm việc của đèn khi mà mạch đã được tính toán kỹ. Theo mình đây là điều không nên. Còn nếu muốn trải ngiệm, tốt nhất là có các dụng cụ đo chính xác/ nếu không thì dùng tai nghe để đánh giá chất âm kết hợp với các dụng cụ đo thông thường.
    Chúc bác như ý.

Ngoc2 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...