Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Tụ này lọc nắn Valve tốt hơn diode nhưng mối hàn của bác to, khó bọc gen và kiếm bộ gông bắt chassi khg dễ, fải chế.
    Nó ghi rất rõ về hạn chế dùng ở đâu, cơ chế bảo vệ tụ ở tham số nào.

Last edited: 19/7/19
    oneclicklogin and vinhnguyen79 like this.
  2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em chơi tụ này rồi. Áp 600vdc ok. Tụ này gọi là tụ motor run. Nhật tảo bán rẻ lắm.

Về chuyện chia sẻ linh kiện hoặc cho tặng. Em nghĩ là duyên gặp thì bụp. Chứ nhờ mua hay mua giúp lỡ có sự cố thì mod lãnh đủ.
    Nên các anh em cần gì cứ la liếm các topic. Ai có dư cứ đóng gói gởi. Vui cả làng...
    Em mới có người rước cái máy quấn mừng quá trời. Nhà chật. Xong sumo hết cần nữa....:D

oneclicklogin likes this.
  3. tepriu

tepriu Advanced Member

À tụ đầu này bác nào ở SG qua phố đồng nát vĩnh viễn tìm nhiều. Em toàn chọn 30mf /370vac . Made in japan thôi . để sau đèn nắn nguồn chạy boon boon vừa rẻ lại ngon

4. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Tụ này em thấy bán nhiều, mới, thường sử dụng cho điện lạnh. Không biết dùng cho audio thì ổn không, thông số thì dùng được lọc nguồn, nhưng kiếm con có trị số uf và vol lớn hơn chút. Thấy các cụ thường dùng lọc trước đèn nắn 10uf đến khoảng 50uf, áp thì tùy vào áp nguồn để tính.

5. nguahoangphonui

Em chỉ muốn nói là qua bảng mà bác ssass đưa lên mình tính hệ số % giữa AC và DC áp dụng cho các tụ khác trên cơ sở đó lấy 1/3 của giá trị % trên.
    Cách tính này không có công thức, chẳng là em nghĩ vậy thôi.
    Cụ hoangphung cũng đưa ra được từ 400VAC về 600VDC đấy thôi.
    Ps: Thực tế cứ trải nghiệm n lần là tìm ra chân lý :D

6. nguahoangphonui

Cái này nhớ là em có đặt chỗ lâu rồi mà sao lạ nhỉ...:(

7. Maidanhan

Trở lại việc lắp 845 của bác, bác có thể tham khảo tại topic này, trang:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-67

https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-68

nơi AE đã góp ý để bác chủ mode con 845 này hay lên rât nhiều mà cấu hình khg có gì ghê gớm cả: 12AX7 12BL7 845.
    Bác ấy nghe nói lớn tuổi và làm hộ bạn và đc biết chi tiết này bác ấy cho biêt riêng, nhân thể vô phép bác ấy để các bác dự kiến mua 845 chú ý: Sau khi mod xong cả bác ấy và chủ nhân đều ưng ý, nhưng cặp 845 bác ấy mua rất đắt ( đèn mới sản xuất Brand New ) bị lỗi 1 quả sau mấy tuần sử dụng và hãng đổi lại.
    Các bác nhớ thủ tục mua bán 845 chặt chẽ để nếu khg may có cách giải quyết.

8. Tuan_Vu

Tuan_Vu Advanced Member

Em đang cần làm 01 ampli KT88 PP, xuất âm xịn để đánh loa bookself.
    Lúc nào nhờ bác @nguahoangphonui và các bác giúp

9. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

tụ AC này dùng nắn đèn thì chiều nào là + và chiều nào là - ? hay là chiều nào cũng được vậy bác?

10. Maidanhan

Chiều nào trên bản cực tụ cũng đc, bác ạ. Bác dùng SE EL34 nắn Valve đc. Chiều Dương của mạch nắn ( dấu +) lấy ra trên Kathode của Valve. Nếu nguồn bác chưa quấn CT, nắn Valve :D:D càng ngon, bác hỏi AE trên này làm đc ngay.

vinhnguyen79 likes this.
  11. vinhnguyen79

cụ thể là như nào e chưa hình dung ra được? thanks bác!

12. Maidanhan

Nhưng áp DC của bác chắc mất đi 30 đến 35 VDC, nếu Valve used, con số có thể lớn hơn đây bác

Hai chú diode là 2N1007 trên thị trg bác nhé, tôi ẩu chả muốn sửa :D:D vì nó đang ký hiệu là LED. cũng có cách đáu thêm LED để báo mạch REC đang ngon đó bác ạ.
    Mà các bác hay thực, nắn valve nóng kinh người, mấy năm nay ngoài Bắc lại oi bức hơn, chết tiền điều hòa.

vinhnguyen79 likes this.
  13. vinhnguyen79

con trở lọc là bao nhiêu nữa ạ... để em ngâm cứu cho em sau chứ em hiện cứ chơi như cũ. theo kiểu lọc này chất âm có thay đổi gì ko bác?

14. Maidanhan

Giá trị con trở phụ thuộc vào tầng CS đang ăn dòng bao nhiêu, tạo nên mạch lọc phụ trợ, bác thay bằng chok và nối cho tầng CS càng ngon , ít sụt áp. Cuộn chok trên hay dùng 5H bác ạ, cao hơn càng tốt.
    Tôi thấy khg thay đổi nhiều chất âm ( cảm nhận cá nhân, có thể gây tranh luận ) bác ạ. Có 1 bác ở Hưng yên nghe kinh nghiệm gì đó bảo thay Valve Mỹ vào hay hơn, suýt đi 1 củ trong khi tụ nối tầng nhìn thường quá. Kinh nghiệm đồn nhiều khi chả ứng dụng đc gì đâu. Bác đừng thay Valve làm gì, chố bác mua linh kiện khó như bác nói, mất công ra.

vinhnguyen79 likes this.
  15. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em cho mượn thôi...ứ bán.:D
    Bác ấy vào tận nhà. Và đang nghiên cứu IT nên em nghĩ là bác ấy phù hợp hơn. Bác ấy nghiên cứu opt lâu hơn em nhiều.

16. vinhnguyen79

Vâng cảm ơn bác nhiều! có lẽ nắn đèn cho khỏi gờm rà. em đang ngâm cú thay tụ nối tầng khá hơn tí. tụ hiện tại em dùng là tụ vỏ bằng nhôm to và dài cỡ pin đồng hồ treo tường chỉ có 100k/cặp. tầm tiền chừng vài 3 trăm tiền thì dùng loại nào được ạ? thanks các bác!

17. Maidanhan

Đây bác nào ưng dùng Valve cho SUMO, kiếm con này, hàng cực đỉnh của Liên Xô cũ dòng max 400mA, áp đạt vào Anode 1500 Volt: 5Ц8C
    https://www.radiomuseum.org/tubes/tube_5u8c.html
    Tiếng vững thôi rồi, tôi dùng cho SE nhìn rất đẹp khi thêm LED trắng phía dưới hắt lên.

vinhnguyen79 likes this.
  18. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

nói gì thì nói làm gì thì làm riêng em cảm nhận một điều kg gì quý bằng khi ae mình đã trải qua kinh nghiệm đúc kết lại chỉ bảo mình đó là một điều rất tuyệt vời kg đâu học nhanh bằng vnav.

19. nguahoangphonui

Em đồng ý.
    Đưa em cuốn sách đọc đi đọc đọc lại. Hic, hổng biết gì hết trơn :D vậy mà nhờ VNAV em biết được nhiều hơn mình nghĩ.

20. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Em xin có ý kiến: có thể đúng! Có đúng hoặc sai. Nhưng em cứ mạnh dạn! Nếu mà nói thì theo người này thế này hay! Theo người khác thế khác cũng hay? Vậy ta đang ở đâu? Các bác các anh, các bạn. Làm gì cũng phải có sàng lọc. Nó như một mắt lọc ý. Ta có ngưỡng bát bát ta dùng bát, ta có ngưỡng chén ta dùng chén. Nhưng quan trọng là cùng nâng lên và hết! Và nếu hợp nhau thì chén bát đều được! Xin lỗi tất cả mọi người.

21. oneclicklogin

719DFEC7-4083-4282-BC8B-5915DB611B54.jpeg báo cáo các bác sau khi thử nghiệm dùng ct 125vac đóng cắt cho mạch cao áp rất tốt kg có hiện tượng gì xãy ra. kg gì tuyệt vời bằng tự mình thử nghiệm thành công

22. Maidanhan

Ý bác là dùng công tắc tay đóng cho cao áp? Nếu đúng bác chèn con LED vào vị trí On của công tắc để biết trạng thái khi chassi đã đóng kín, ta nhìn hiểu ngay, hạn chế nhầm lẫn. Cần gạt bác nên bọc nhựa vì dòng công tắc di này cũng có xác suất hở điện hoặc áp cao dò điện khi ẩm.

23. oneclicklogin

09AA4912-5FD0-40E0-865A-1B47EDE9CCAA.jpeg sau bao ngày đêm ròng rã ngồi quay quay cuối cùng cũng xong cục biến áp nguồn thứ hai. bây giờ mới thấm thía đồ handmade có giá trị.

24. oneclicklogin

09366BFA-0E23-4B21-BDCB-3C37DECB4861.jpeg tính em cũng hơi cẩn thận đo cách điện cỡ này mới dám chơi

Maidanhan likes this.
  25. ssass

ssass Advanced Member

Bác cứ tháo công tắc ra coi rồi quyết định cũng chẳng muộn .

Ngoc2 likes this.

Share This Page

Loading...