Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. trung224

trung224 Advanced Member

Bác cứ search "2.5uV noise regulator ic" là có kết quả ngay LM723 (trong 1 topic head-fi có thằng nói với link datasheet). Mà LT3045 có noise là 0.8uV rms nhé, thấp hơn LM723 nhiều. Quan trọng là mạch hỗ trợ nó nữa.

Một sản phẩm làm thương mại, đặc biệt là khi giá của nó không phải cao, thì điều đầu tiên là nó phải mang tính phổ thông, sử dụng được cho mọi trường hợp. Khách hàng sẽ không chỉ có những người bác panzer90, chỉ muốn dùng mainboard hàn cứng CPU. Nhiều khách hàng khác sẽ muốn một bộ nguồn linear để chạy mainboard rời, Core i7 để chạy DSD upsampling với Signalyst HQPlayer. Có khách hàng khác lại sẽ muốn dùng mainboard server cũ. Bác diyampli thiết kế theo hướng phục vụ mọi đối tượng là hợp lý rồi.

Last edited: 15/9/19
    taicun, diyampli and tieuphi2006 like this.
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thấy bao nhiêu năm rồi các bác cứ ngồi bàn mãi về cái từ nhiễu cứ mải chăm chút vào nó để rồi đến giờ này với con mắt cơ bản của người chơi audio mình đem ra so sánh thì chưa chắc các bộ nguồn trên đã bằng được bộ nguồn của CD DENON-755AE trên về linh kiện lẫn thiết kế.Trong audio còn rất nhiều cái ảnh hưởng đến âm thanh nhiều hơn với mấy cái số đo sách vở,có bác nào thử so sánh âm thanh giữa LT1963 xài tụ Nhật tảo với LT1803 xài tụ BG chưa?Mình thấy hãng Linn vẫn xài nguồn xung trong sản phẩm của họ nhưng mình chắc chắn rằng mấy CD tàu không thể nào so sánh với CD của hãng được.

thanhthai63, POCOLO and tieuphi2006 like this.
  3. trung224

trung224 Advanced Member

Vấn đề là bác có tuổi rồi, tai nó cũng không quan trọng chuyện noise nữa, nhưng đối với người chơi trẻ thì người ta quan trọng điều đó hơn thì sao. Chưa kể bác chơi từ thời LP + tube, bác quen với nhiễu nền nên không quan tâm, tai anh em trẻ quen với nhạc số, bán dẫn sẽ khác. Có thể bác không quan tâm đến chuyện noise, nhưng không có nghĩa là nó không cần thiết.

Nguồn xung lại là một khái niệm hoàn toàn khác. Kĩ sư như Bruno Putzeys hay của Linn, Chord là những chuyên gia, họ có thể làm được những nguồn xung đạt đến chất lượng audiophile, nhưng không có nghĩa người khác làm được như họ. So với nguồn xung thì nguồn linear dễ làm để có kết quả cao hơn nhiều, đó là lý do anh em chơi nguồn linear.

4. panzer90

panzer90 Advanced Member

E nghĩ a hưng ko xài ic đó đâu ah. Còn nếu xài cỡ i5 i7 i9 thì e sẽ xài teradak (vì đơn giản là xài full dây mạ bạc và giắc kết nối của họ, đầu cos 24pin đều mạ vàng cả :d mấy thằng tây nó xài rồi kêu tốt nhưng e chưa xài nên ko rõ

E đâu có nói nthe là ko hợp lý! Nthe là tốt mờ mà đã nói ngay ở trang 1. Nhưng dây dợ nên làm cho tốt hơn hơn, bấm đầu cos mạ vàng, xài dây lõi lớn, ko nên tận dụng dây ở các nguồn pc hỏng cắt ra; dây lõi bé kể cả chơi n dây thì cũng sẽ drop thôi.

Giá ben audio là 2.5tr bo nguồn + 1-1,2tr biến áp = 3,7tr clone lại innuos về phần này thì có n review về innuos mkII rồi, nên khỏi bàn. Tích hợp vào đc 1 vỏ nhưng buộc phải có vách ngăn chống nhiễu.

Giá của a hưng đây bác. Cta sẽ phải thêm 1 vỏ cho phần pc. Khá hay chống nhiễu tốt. Giá cho hai phiên bản là 7,6tr và 5.8tr.

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không nói là noise không quan trọng nhưng ở một mức độ nào đó thì có rất nhiều cái khác quan trọng hơn mà các bác không chịu cân nhắc để lựa chọn và mình chỉ đưa ra các vấn đề để suy nghĩ và có thể tiến lên cao hơn là cứ mải chúi mũi mãi vào nó để rồi cứ quanh đi quẩn lại với ba cái linh kiện rẻ tiền rồi cứ hỏi tại sao?biết đến bao giờ nhạc số mới bước chân vào thế giới Hiend.Cụ thể là các bác cứ so sánh linh kiện của các bộ nguồn hiện tại với linh kiện của cái CD rẻ tiền mình vừa đưa ra xem.

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

So với hiend thế giới thì đừng bh mơ bác ơi, mình chạy đc 3 bc thì ngta tiến đc 6-7 bc rồi. Chạy theo ngta còn ko xong á. Nhìn chung ít tiền thì loanh quah chơi vậy chứ ng có tiền ngta xài aurender chứ loanh quah ba cai topic này làm j.

7. trung224

trung224 Advanced Member

Nhạc số bây giờ đầy high end rồi, bác vẫn còn nghĩ nhạc số bây giờ giống 10 năm trước sao :D Bác đã thử Chord, dCS, MSB, Lampizator, Aurender,... chưa mà vẫn nghĩ nhạc số không high end. Hơn nữa, trong các cái sản phẩm high end kia họ cũng chỉ dùng linh kiện công nghiệp có độ chính xác cao thôi, cũng rẻ tiền lắm nhưng họ giỏi nên họ thiết kế đúng mức để có âm thanh high end, chứ không phải cứ băm bổ mấy cái tụ trở audionote vào là thành high end đâu :D

Còn muốn so với bộ nguồn trong cái CDP kia thì bác đợi em tìm service manual của nó rồi em sẽ phân tích cho bác.

Vi Dung and Hagemi like this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bao giờ nc nhà làm nổi một cái music sever ntn [emoji20] làm vỏ thôi cũng khó [emoji20]

Taiko sgm extrme giá khoảng 40k trump tụ mundorf + deuland
    Cpu xenon x2
    48gb ram :)) xài win 10 ltsc

taicun likes this.
  9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình đã từng mode nguồn cho Aurender N10,Thay tụ nguồn và thay dây điện trong máy và mình thấy board PC và board Digital họ tự thiết kế chỉ xài 1 nguồn duy nhất là 12V.Nguồn 12V họ không xài bất cứ IC,regu. nào cả,chỉ đơn giản là biến áp Amgis 9V nắn Diot và tụ lọc thôi.

mtbc likes this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

N10 của bác đây! Bác cho vài hình ảnh cụ thể mod N10 ntn ?

11. trung224

trung224 Advanced Member

Đọc comment của bác dgnguyen em có thể thấy bác hiểu rất ít về điện tử. Aurender n10 có dùng rất nhiều ic regulator, chứ không phải không dùng. Có điều các IC đó được thiết kế nằm ngay trên cùng board tín hiệu, hạ áp và lọc nhiễu để cấp điện trực tiếp cho mạch. Làm gì có chuyện toàn bộ đống IC điện tử, clock nó dùng 12V từ cái phần nguồn kia, khi rất nhiều trong số chúng hoạt động với mức điện áp 5V, 3.3V, 1.8V, 1.2V.

Do tự thiết kế mainboard từ A-Z nên bọn Aurender nó có thể làm kĩ phần mạch tín hiệu như vậy, nên phần nguồn ngoài chỉ gọi là nguồn sơ bộ thôi. Vì lý do đó phần nguồn sơ bộ chỉ gôm biến áp, diode và tụ, chứ không phải là vì chỉ cần từng đấy thứ là đủ cho phần nguồn.
    Với mấy bo mainboard phổ thông không làm được phần cấp nguồn cục bộ tốt như Aurender thì chỉ có một cách là làm phần nguồn sơ bộ thật kĩ, dẫn đến chúng ta không thể chỉ dùng biến áp và tụ để lọc, mà bắt buộc phải dùng IC regulator có độ nhiễu thấp và PSRR cao.

tuantrampro, Vi Dung, mtbc and 2 others like this.
  12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đơn giản là thay 5 con tụ CDE 8700uf bằng Kaisei NP 10000uf và các dây điện bằng dây bạc. IMG_1434.JPG

13. trung224

trung224 Advanced Member

Làm được cái vỏ kia không khó đâu bác, VN mình bây giờ đầy máy CNC. Quan trọng là bác có chịu chi tiền không thôi vì như em thấy, hai tấm nhôm ở hai mặt trước sau có độ dày khoảng 2-3cm, kích thước 18cmx45cm, 2 tấm nhôm hai mặt trên dưới cũng dầy tầm 1-2cm, kích thước 45cmx48cm. Nếu bác chịu được tiền nhôm, đồng + tiền CNC thì sẽ làm được thôi, có điều em không nghĩ sẽ rẻ hơn 8 củ cho cái case này. Thêm tiền mạch+linh kiện thì nguyên chi phí linh kiện đã gần 20-25 củ rồi, khó làm thương mại lắm.

panzer90 and jh50_cent like this.
  14. jh50_cent

jh50_cent Advanced Member

@panzer90 kế hoạch năm 2020 nhể.

15. panzer90

panzer90 Advanced Member

E hỏi ảnh thật bác đã mod chứ ko hỏi ảnh trên mạng r khoanh đỏ, vốn đã là thế giới ảo nên cho chút ảnh thật để bớt ảo bác ah, ae dễ hình dung.

Đó là yếu tố qan trọng bác nên nếu như bac dgnguyen đòi mình theo đc hiend thế giới thì đừng có mơ. Sxuat nhái theo họ thôi còn ko xong. Để sxuat đc vỏ đó và tinh xảo nthe thì vn khá ít nơi có thể làm đc vì cần máy chính xác cai chứ ko phải chạy trên cnc dựng, cnc bề mặt vẫn còn vết thì ko phải là hiend rồi. Mà mấy máy đắt tiền đó ngta lại éo thèm nhận lẻ tẻ của mấy ng diyer :)) chắc phải cỡ 100 bộ đổ lên may ra mới nhận vì còn cả anod nữa :)) nên thôi loanh quah với đồ rẻ tiền. Còn ai có tiền xài luôn aurender và taiko chứ họ cũng chẳng có tgian đọc cái topic làm đồ rẻ tiền này.

16. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cái quan trọng là clone đc phần nguồn :d

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nói đúng! Clock thường xài 3,3 và 1,8v nếu cài dc thông thường thì ko hiểu chất âm ra méo đến ntn [emoji20]

W20 của họ xài lt3080 nhiễu nền vẫn 40uv rms

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình biết rất ít về điện tử nhưng trong thực tế thì mình thấy các nhà thông thái cứ dẫn dắt người khác đi lòng vòng theo mớ lý thuyết của mình để rồi cứ luẩn quẩn không lối thoát.Những lý thuyết đó không hề sai nhưng nó không phải là tất cả vì còn rất nhiều cái đơn giản hơn nhưng ảnh hưởng đến âm thanh nhiều hơn.
    Còn về điện áp cấp cho board ATX thì mình thấy khi mình cấp 12V,5V,3,3V......thì trong mainboard vẫn có đầy dẫy những regulator để cấp nguồn cho từng mạch.Trong thực tế mình cũng đã đo và chay rất nhiều bộ nguồn ATX thì thấy các mức áp 12V,5V,3,3V chênh lệch nhau rất nhiều nhưng máy vẫn hoạt động tốt,cụ thể là 12V có thể là từ 11,2V đến 12,8V đó là những mức áp mình đã chạy thực tế,còn giới hạn đến bao nhiêu mình không biết.

yellowriver likes this.
  19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

https://vnav.vn/threads/pc-music.45918/page-5

20. panzer90

panzer90 Advanced Member

Trên main thường thì họ xài dc-dc ah ngoài 3 điện áp cơ bản thì còn điện áp cho cpu thay đôi liên tục từ 0,7-1,2v (tuỳ cpu nữa, điện áp hoạt động theo tải), 1,2 hay 1,5v cho ram tuỳ ram là ram 3 hay ram 4 hay 1,35v ddr 3l, và điện áp cho chípet nữa và một số clock trên main.

Cta đã bàn nhiều về nguồn nhưng bác nào đac nghĩ đến việc bỏ clock trên main và thay bằng clock độ chính xác cao và cấp nguồn ultra lownoise cho nó ??? Và cấp riêng một nguồn cũng ultra lownoise cho ổ cứng???

SGM 2015 sever

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Em rất thích sự logic và phân tích của bác, thực ra em cũng k muốn công bố ic làm gì với những ai hiểu sâu về điện tử như mod Bachduong em nói cái bác ấy biết ngay, hdplex xài ic này và nó xoá tên bằng laze ah, hay ở ta mài hoặc sơn nhưng em không thế vẫn để nguyên. Có đủ mặt lk rồi ae thử tính xem giá nó có đáng k? Loanh quanh 3 cái nguồn thì 2 cái giấu hehe. Em làm cho đa số ae có thể chơi main chuyên dụng như bác nói là đúng, còn ba cái dây không có gì khó cả cần mạ bạc mua về bấm là xong chứ gì nhưng giá thì chuyện khác, chơi có nhiều kiểu chơi độ quá thành quá độ chứ chưa chắc thấy tốt hơn đâu. Em nhìn qua aurender có cái rất thuyết phục mod mà chưa mấy ai nhìn ra, lợi ích và hiệu quả của nó khéo gấp mấy trăm lần mấy dây nhợ đó bác thấy sao?

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

tieuphi2006 likes this.
  23. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy chốt hạ a xài ic gì? Nếu đã để thì nói luôn để ae biết? Còn xác nhận là giống hay ko với hdplex chứ ? A bảo giống, ngkhacd bảo ko giống thì sao? Mà hqa a còn bảo cbi công bố hnay thay đôi nhak thía [emoji16][emoji16][emoji16]

A cho ae vài ảnh cụ thể để ae chiêm ngưỡng phần nguồn của a.

tieuphi2006 likes this.
  24. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác Trung224 nói rồi mà.

Attached Files:

panzer90 likes this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy chốt là a xài lm 327.
    A cho ae vài kiểu ảnh chi tiết để ae tham khảo nào.

tieuphi2006 likes this.

Share This Page

Loading...