HI END Music Server ngon bổ rẻ

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 14/9/17.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Vấn đề chính là upnp kiểu gì để ra đến Jriver đã là dsd để phát tiếp sang DAC giahuy. Theo em hiểu ko thể truyền pcm qua upnp đến jriver rồi sau đó Jriver convert sang dsd được. Upnp renderer chỉ biết phát thôi thì phải.

2. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi , hạn chế của upnp trong Jriver va cả foobar là upnp hỗ trơ định dạng wav là chủ yếu , ngay cả với pure DSD thì chỉ có Jriver la có giao thức DOE (DSD over ethernet) truyền DSD bằng cách dùng gói định dạng wav và cũng chỉ truyền đi DSD64 thôi , Renderer loại xịn như PS Bridge của PS audio cũng chỉ truyền bằng cách này , nói chung là cho đến hiện nay không có giải pháp nào để phát PCM qua upnp rôi khi nhận được chuyển qua DSD để phát ra Dac giahuy được !

Chính ví giới hạn này mà em phải nghiên cứu DAc pure DSD advance và super Chipless DAc để có thể chơi mọi định dạng bằng cách chuyển việc convert PCM to DSD vào trong DAC , hoặc là phân luồng định dạng bẳng 2 DAC riêng biệt trong DAC)

Hagemi likes this.
  3. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Nếu như em muốn cấu hình để jriver chỉ convert PCM sang DSD, còn file DSD thì giữ nguyên định dạng thì như thế nào bác nhỉ. Như thế này thì nếu em cấu hình đầu ra là 2xDSD thì các file DSD 64,128,256,512 nó đều vẫn convert sang 128.
    Vấn đề thứ 2 nữa là em đã set jriver là UPNP renderer rồi thì có thế dùng phần mềm gì trên điện thoại (IOS) để lấy nhạc từ NAS (upnp server) và play nhạc ra jriver (upnp renderer) bác nhỉ

Last edited: 5/5/18
  4. giahuy

giahuy Shop

Đung rồi Bác , nếu Bác dùng DSP thì tất cả đều convert ra 2xDSD lúc đó Bác muốn nghe pure DSD thì tắt DSP thôi .
    Bác co thể dùng GIZMO , Jremote để diểu khiên Jriver , bản thân Jriver cũng là một upnp controller.( va cũng là upnp Server luôn nên tự nó cũng nhìn thấy Nas )

Hagemi likes this.
  5. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Daphile không chọn được Dsd Native là sao các bác nhỉ. Phần Dsd Support trượt xuống không chọn được Navtive, chỉ chọn được DoP

6. Petitzen

Petitzen Approved Member

Chào các bác, em đang muốn đặt mua ms server của bác giahuy. Bác nào ở Hn có cho em xin đến nghe trước được ko ạ? Cảm ơn các bác nhiều

TaiThoi2009 likes this.
  7. giahuy

giahuy Shop

Bản Music server với LCD đã hoàn chỉnh , việc gắn LCD này hầu hết các bác DIY có thể tự làm được ! cách làm như sau , mua LCD 6x12 hàn dây nối LCD với cổng máy in , đối với 1 số main board có cổng LTP1 trên board thì cắm trực tiếp lên mainboard luôn
    Sử dụng phần mềm mở (miễn phí) LCD smartie , dùng LCD bằng cổng Parallele theo sơ đồ nối như sau
    sau đó download phần mềm LCD smartie http://lcdsmartie.sourceforge.net/
    và theo các hướng dẫn để cài đặt phần mềm
    Hiên Foobar hỗ trợ LCD smartie qua plugin dùng Winamp API bằng plugin foo_vis_shpeck các Bác theo hướng dẫn ở đây
    https://dereenigne.org/windows/foobar2000-lcdsmartie/
    để cài đặt nhé

phuchnd, bskhang, duckim and 5 others like this.
  8. bskhang

bskhang Advanced Member

Bác GH cho thêm thông tin về màn hình, giới thiệu những màn hình khác có kích thước lớn hơn. Chổ mua? Giá cả nếu được để anh em DIY biết order về làm được ko ạ?

9. giahuy

giahuy Shop

LCD thì LCDsmartie hỗ trợ các LCd dùng chip HD44780 , đây là con chip căn bản , trên cơ sở này có thể có nhiều kích cỡ màn hình khác nhau , ví dụ em đang dùng LCD2x16 , có thể dùng LCD 4x20.... hầu hết các loại text LCD bán trên thị trường hiện nay đều dùng chip này hoặc tương đương , giá LCD anh ba khá rẻ vài chục K đến vài tram K thôi bác mua tại Nhật tảo hay các shop bán đồ điện tử công nghiệp trên mạng đều có , ngoài việc hiển thị Foobar , mình có thể cho nó hiển thị thêm nhiệt độ CPU , thậm chí tốc độ đường truyền.... Nói chung là cái LCDsmartie này phổ biến trong anh em computer DIY . Việc viết phần mềm hiển thị LCD là đơn giản , nhưng việc bóc tách các biền từ các phần mềm để hiển thị lên màn hình LCD thì khó hơn , nên hiện nay chỉ có winamp là hỗ trợ lcd smartie , Foobar và Jdriver phải dùng thêm plugin để bóc các biến của phân mềm ra hiển thị lên LCD

Do sử dụng màn hình LCD bằng cổng LTP1 là cổng máy in dạng // nên không cần thêm mạch phụ gì cả .
    Nếu main board không có LTP1 thì phải dùng màn hình có cổng USB hay cổng serial (com)

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nó chỉ hỗ trợ DoP. Mà DoP hay Native thì khi sàn đến DA vẫn là tín hiệu đó thôi, kiểu như người đẹp mặc áo dài hay bao tải thì bên trong vẫn là hàng đó

11. Petitzen

Petitzen Approved Member

Cho em xin ảnh nội thất bên trong xem thế nào bác @giahuy nhé

12. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác @giahuy có thể chia sẻ script tối ưu cho windows 10 được không ạ?

13. giaminhvt

giaminhvt Approved Member

Em cũng tính hỏi mà ngại quá xá ¡

14. giahuy

giahuy Shop

Sorry các Bác , như trước đây em đã hứa em sẳn sang chia sẽ Script ,tuy nhiên do em bận rộn với nhiều dự án quá nên không viết thành script cho tiện các Bác dùng được ,hiện nay em chỉ tiến hành optimized bằng cách loại bỏ trực tiếp các service , và các trình không cần dùng thẳng trong win10 , sau đó ghost lại khi nào cần dùng thì ghost thẳng vào ổ SSD thôi , tuy nhiên cách này không phổ biến được vì như vậy là vi phạm bản quyền của Windows . Nên các Bác cho em khất lại ít lâu sau khi em hoàn tất prototype super Dac 2019 rồi sẽ quay lại vấn đề này . Trong khi chờ đợi các Bác nghiên cứu cái này ít ra cũng giải quyết hơn 80% việc tối ưu hóa PC với win 10

https://support.focusrite.com/hc/en-gb/articles/207355205-Optimising-your-PC-for-Audio-on-Windows-10

http://www.blackviper.com/service-configurations/black-vipers-windows-10-service-configurations/

drhuy81, asap and pqhung2005 like this.
  15. Petitzen

Petitzen Approved Member

Bác nào có bản foobar chạy tốt trên MS J1800 cùa bác giahuy cho em xin với nhé
    Em toàn gặp lỗi này "Unrecoverable playback error: The process receiving or sending data has terminated" . Gỡ đi cài lại mãi vẫn không được :(

Last edited: 12/5/18
  16. giahuy

giahuy Shop

17. Petitzen

Petitzen Approved Member

Em mượn Dac của bác về thử cũng bị lỗi y như thế bác ạ. E cài theo hướng dẫn của bác @Haolq ở đây
    https://vnav.vn/threads/nhac-so-pur...-thay-the-lp-cho-cac-audiophile.39539/page-17

18. giahuy

giahuy Shop

Hiện Bác cài lên J1800 à , hệ điều hành như thế nào , có lúc tắt service quá tay nó lỗi hệ điều hành không( ví dụ service fuc vụ việc nhận dạng plug and play chẳng hạn) ? Bác kiểm tra lại Bios xem có tắt các cổng USB không ? Foobar thì cài dễ như ăn kẹo không thường xuyên bị trục trặc đâu , Bác tập trung kiểm tra máy tính , hệ điều hành của Bác trước

19. Petitzen

Petitzen Approved Member

Em đã cài được trên con pc core i3, do em dùng cái DSD Processor nên gây ra lỗi. Nhưng trên con j1800 vẫn không được. Win em chưa optimize gì cả, vẫn đang nguyên bản.

Last edited: 15/5/18
  20. giahuy

giahuy Shop

Tin mới nhận được sáng nay
    Không hẹn mà gặp 2 Tín đồ PS direct stream (6800 USD) đã đồng loạt chuyển sang dùng MS server Giahuy với cổng USB thay vì dùng streaming bằng Bridge sau khi test thử vài ngày vì chất lượng âm thanh mà MS server mang lại tốt hơn khá nhiều nhất là đối với định dạng DSD
    Như vậy hướng đi MS server cổng USB cho đến hiện nay vẫn là hướng đi tối ưu nếu so sánh với Streaming qua cổng RJ45 ( hai khổ chủ đã vất vả với đủ thứ đồ chơi để streaming tốt hơn nhưng đều không hài lòng)
    Hai khổ chủ có thể sẽ có bình luận thêm :)

Last edited: 17/5/18
  21. Haolq

Haolq Advanced Member

Ngon quá bác ơi ! Dân chơi PS 6800$ mà cho kết quả thế này thì hay thật rồi.

22. huy_navy

huy_navy Advanced Member

E mới lấy main Asrock này về, định chơi nguồn linear. Các bác cho e hỏi cấp nguồn chỉ 12v hay phải thêm 5v & 3v và nguồn linear bao nhiêu A là đủ? Hay là phải 200w như của bác giahuy?
    Cấu hình của e: Main Asrock J4105B + 2x4Gb2400 + SSD120GB và chơi trực tiếp trên SSD/ or stream qua NAS bằng wifi
    Thanks các bác

foxes_lover likes this.
  23. giahuy

giahuy Shop

Main này cần cấp nguồn ATX , như vậy là Bác phải dùng nguồn Linear ATX (ATX la chuẩn nguồn dành cho PC có các điện áp +5V,+12v+3.3v,-12v,+5vstb )nên Bác phải dùng nguồn Linear ATX Không dùng nguồn Linear DC thông thường đuợc
    Do nguồn Linear cấp riêng dòng cho từng điện áp không bù qua sớt lại như nguồn xung được , nên nguồn Linear cần dư dã cái main đó Bác dùng nguồn 200w là ổn định với 1 cái SSD và có thể thêm 1 ổ cứng HDD nữa mà thôi

foxes_lover and huy_navy like this.
  24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

các bác cứ bình tỉnh 2 tuy là số nhiều nhưng chưa phải là số đông hãy tét cho khách quan

Haolq likes this.
  25. rfc647

rfc647 Advanced Member

Con mai asrock này mua ở đâu vậy bạn, chỉ dùm mình với, kiếm hoài ko ra. thanks

Tags:

Share This Page

Loading...