Nhập môn TURNTABLE hành trình từ zero

Discussion in 'DIY Gallery' started by nguahoangphonui, 3/9/19.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chào @FieldCoil Adventure, đúng là dùng moto servo là vận tốc chuẩn tuyệt đối.
    Nhờ @tuan1975 chia xẻ code và Modun điều khiển mình đã dùng step moto (máy cuốn tự dải dây). Mình chỉ lo dùng servo moto lại phải viết code thì phải đc chia xẻ chứ mục này mình chịu.
    Ok, cám ơn @tungbim sửa lỗi viết tiềng Tây sai cho mình; vụ điều khiển tốc độ bằng trở mình sẽ thử. Thanks

2. tungbim

tungbim Advanced Member

3. tungbim

tungbim Advanced Member

Cái hay của servo motor đó là bác cấp điện yếu hay khỏe, sai số vài chục % thì tốc độ nó ko đổi, nó chỉ thay đổi momen xoắn. Servo motor nó ra tốc độ dựa vào vận tốc góc chứ ko dựa vào cường độ dòng điện qua motor như truyền thống.

4. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Cần gì phải viết code khi ứng dụng vào điều khiển vận tốc đơn thuần như yêu cầu vậy bạn ? chỉ cần bộ tạo xung đơn giản dùng IC555 là điều khiển được rồi !

5. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Năm mới các bác không đi chơi ? Có gặp nhau trên này thì nên dành những lời chúc tốt đẹp nhất chứ ai lại chiến tranh giữa các vì sao thế này.
    Bác @tungbim : các bác trên này đã đồng hành cùng em từ lúc khởi động tới giờ nên hiểu được tâm tư nguyện vọng. Cảm ơn bác có những kiến thức chia sẻ, tuy nhiên những ngày đầu năm thì cứ ăn chơi đi, mọi việc hẳng để sau.
    Dạo này bác mải miết làm ăn nên hổng thấy lên, có dịp nào gặp lại chứ lần đó như vào sân phút 89 :p
    Năm mới chúc cả nhà may mắn, bình an.

music-lover likes this.
  6. tungbim

tungbim Advanced Member

Hehe, cảm ơn bác. Em chỉ chia sẻ mong các bác có thêm lựa chọn, chẳng qua các bác gay gắt quá khi thấy có người suy nghĩ khác mình thôi.

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ok, vậy là vẫn cần một bộ tạo xung để giữ nhịp!
    Cái mầu xanh là driver!

8. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Dù có động cơ với vận tốc chuẩn chính xác tuyệt đối nhưng cũng chỉ áp dụng đúng trong một vài dự án củ thể . Còn đối với dự án mâm than này "Truyền động gián tiếp", động cơ Bác có vận tốc chuẩn tuyệt đối thì cũng không thể giải quyết vận tốc đầu ra chính xác của mâm được Bác ạ. Mà cũng phải cần điều chỉnh.
    Bác thử nghĩ sẽ điều chỉnh như thế nào :
    + Điều chỉnh vận tốc mô tơ bằng hình thức nạp điều chỉnh code lại cho Modul điều khiển ----> tay ngang không có công cụ, không hiểu biết kiến thức có làm được ?
    + Dùng thêm bộ điều tốc lắp thêm vào mô tơ (ví dụ như bộ điều chỉnh bằng biến trở ----> biến trở triết áp chắc phải đòi hỏi độ chính xác cao để có thể tinh chỉnh thì mới đạt yêu cầu. ---> Lúc đấy giá như thế nào , OK có thể tốn kém thêm 1 vài triệu, nhưng cũng tốn thời gian, thiết kế rườm rà chẳng đẹp mắt.
    + Điều chỉnh tỉ số truyền bộ truyền động đai bằng cách gia công lại một bánh đai cho phù hợp để đạt được vận tốc tương đối , cách nhanh gọn lẹ chỉ phí sức một ít.
    Vậy Bác chọn cách nào ?
    Các mâm than cách đây vài chục năm , hiện nay vẫn còn sử dụng , và được nhiều Bác chơi mâm than rất ưa thích , thì bác có thấy chúng có hoàn toàn dùng mô tơ servor không ?
    Em làm gì cũng phải nhìn nhận trước sau, phân tích cụ thể. Chứ chẳng vào phán "góp ý rất phản khoa học, em xin phép không phản bác lại."

9. tungbim

tungbim Advanced Member

Dùng Controller để điều khiển thì không cần code hay nạp gì cả, bác ko biết thì nên tìm hiểu thêm. Controller nó chỉ nhỉnh hơn bao thuốc lá 1 chút thôi, bác giấu nó vào đâu cũng được, không quá mất thẩm mỹ.

Theo cách làm hiện tại của bác ngựa, điều gì xảy ra sau 1 thời gian sử dụng, các hằng số thay đổi: ma sát từ chính bản thân motor, ma sát trên mâm, ma sát trên dây cua doa? Rồi các trị số điện tử thay đổi: Điện áp không ổn định, nam châm, cuộn dây trong motor già đi? Theo cách hiện tại của bác ngựa thì bác ấy sẽ phải tiện lại puli mới và căn chỉnh lại từ đầu.

Phương án em đề xuất thì sao, bác chỉ cần chọc tô vít vào controller ngoáy ngoáy 1 phát là xong, tốc độ lại chuẩn chỉ. Trên một số mâm than cổ, ví dụ như Pioneer em đã từng sở hữu thì họ vẫn dùng triết áp để điều tốc theo ý muốn, họ sơn vạch trên mâm và dùng đèn soi để người dùng tự điều chỉnh tốc độ theo ý muốn.

Diyer thì cần nên có cái này nữa: https://www.ebay.com/itm/401529642305. Bác dùng điện nào không quan tâm lắm, cứ cắm cái bóng đèn đỏ vào, đến khi nào nhìn thấy cái vạch tương ứng trên đĩa nó đứng im thì nghĩa là tốc độ chuẩn đét đẹt. Không tự nhiên người ta sinh ra cái này, vì cần phải cân chỉnh liên tục, thậm chí hàng ngày hoặc mỗi lần thay đĩa. Vì theo thời gian, mọi thứ sẽ bị sai lệch đi rất nhiều. Chỉ những máy chạy servo motor mới bỏ cái này đi vì tốc độ được fix cứng dựa trên vận tốc góc thực của rotor (thậm chí vẫn giữ lại để cân tốc độ bằng mắt thường)

Một số mâm hi-end bây giờ, họ đã dùng servo motor rồi, ví dụ thằng này: https://techdas.jp/

Dùng servo, hay dùng biến trở để điều chỉnh trực tiếp tốc độ motor, không chỉ đơn thuần là việc dùng công cụ để "lock" tốc độ của mâm đĩa, mà còn cho người dùng tăng giảm tốc độ chơi nhạc theo ý muốn. Nếu bác đã từng chơi băng cối mấy dòng cao cấp, chắc bác cũng để ý trên máy cũng có chức năng này, cho phép người dùng chơi nhanh hoặc chậm hơn 1 chút theo ý muốn.

10. tungbim

tungbim Advanced Member

Cái sự yêu thích thì lại tùy cá nhân, có những thứ đối với người này là bảo bối, nhưng với người khác có khi chỉ là rác. Còn nói về mâm đĩa than, đối với cá nhân em, nếu 1 con mâm than mà không có khả năng điều chỉnh tốc độ thì cũng vứt, có đắt cỡ mấy thì cũng vứt, để cho chật nhà.

Dùng gì cũng được, nhưng phải điều chỉnh được tốc độ. Ngày xưa chưa có servo thì phải làm bằng cách khác. Ngày nay servo nó ngon nhất, rẻ nhất.

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì, chuyên gia tự động hoá vừa chỉ cho mình cái này điều chỉnh xung bằng triết áp..

Đảm bảo tốc độ chính xác 100 %
    Mình còn thắc mắc là nếu trục động cơ lại thẳng mâm có bị rung nhiều o. Cơ cấu qua pulli giảm chấn tốt hơn.

12. music-lover

music-lover Advanced Member

Em hỏi xxx tí là khi tải thay đổi thì nó có fix được tốc độ mâm không ah. Bởi khi chạy lp, tải sẽ biến động do ma sát giữa kim và rãnh đĩa (Do tần số của bản nhạc thay đổi)
    Tks bác,

13. tungbim

tungbim Advanced Member

Được bác ạ. Nó sẽ bù công suất nếu vận tốc góc của rotor giảm.

music-lover likes this.
  14. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Đúng là Motor servor có nhiều ưu điểm, nhưng trong chừng mực dự án này, linh kiện mô tơ không thể thay đổi (nếu thay đổi phải làm lại từ ban đầu, lại phát sinh tốn kém, tốn thời gian). Và đây là bước đầu tiếp cận về mâm than của Bác chủ dự án, cũng là những trải nghiệm ban đầu để có những hướng, những điều chỉnh hoàn thiện về sau, thì việc thay đổi ngay motor khác cũng không cần thiết. Nếu được sử dụng kỹ, bảo dưỡng kỹ, mâm quay này có thể "một đời nó, hai hay ba đời người", nếu có chút hỏng hóc chắc chỉ thay dây đai, ổ bi .. lặt vặt thôi.
    Vấn đề lớn ở đây là cần Linear DYI kia. Cần tìm ra phương án giải quyết truyền chuyển động cho cần. Cũng đang nghiên cứu phương án dùng mô tơ truyền động qua cơ cấu bánh răng ...đai kéo cần . Đang vẽ xem có khả thi hay không .

Cũng tùy theo quan điểm, khả năng tài chính của từng người chơi để thỏa mãn nhu cầu của mình.
    Bác quan tâm về mâm điều chỉnh tốc độ quay. Khi có tiền mua thì OK.
    Đối với người khác , nhìn góc cạnh mâm cổ, hay thiết kế theo ý của mình cũng là tâm đắc của riêng họ, là hạnh phúc của họ.
    Có các Bác lại chỉ cần chất lượng âm thanh đầu ra tốt thì cũng đã thỏa mãn nhu cầu.
    Cũng như các hãng sản xuất, có hãng đi theo hướng thiết kế sản xuất theo lối cũ (dùng mô tơ truyền động trực tiếp, gián tiếp), có hãng lại áp dụng những kỹ thuật tiên tiến hơn, chẳng dùng mô tơ điện làm quay mâm khi áp dụng điện từ trường (levitation Turntable).
    Lối mở, khi đứng nhìn quan điểm ở đâu.

15. tungbim

tungbim Advanced Member

16. music-lover

Em lại hỏi thêm ah...như thế motor servo nó gắn chặt với bộ controller hay là tách rời độc lập?, em hỏi vậy là bởi nếu có dùng motor thường ghép với controler có được không? Nếu đc thì hay quá.
    Tks bác,

17. tungbim

tungbim Advanced Member

Tách rời bác ạ. 1 bộ cơ bản trông nó như hình dưới. Lý thuyết là motor thường biến thành servo được, nhưng bác cần thêm mạch servo, rồi nam châm các thứ để đo gia tốc, nói chung là mua mới rẻ hơn và bác cơ bản cũng không thể diy 1 con motor thường thành servo được. Đây là ví dụ về 1 con Servo:

Thực tế có nhiều biến thể, nhiều khác biệt, nhưng chung chung nó như thế. Ví dụ giờ có thêm loại động cơ 1 chiều không chổi than cho momen xoắn tốt hơn.

Nói về câu hỏi trước của bác: Em vừa dùng 1 con servo 65W để kéo 1 giàn phun hóa chất bằng trục vít dài khoảng 3m. Tổng trọng lượng giàn phun khoảng 10kg, bao gồm bình dung dịch 7 lít và van, rơ le, giàn phun, ... (khoảng 3kg). Toàn bộ giàn được treo trên đường ray. Thực tế tốc độ chạy của cả giàn không thay đổi kể cả khi đầy tải (10kg) hay không tải (3kg).

Nói chung, để làm bất cứ công việc liên quan đến động cơ mà cần kiểm soát tốc độ của nó thì servo là lựa chọn tốt nhất ở thời điểm hiện tại. Nếu yêu cầu kiểm soát tốc độ đơn giản như kiểu làm mâm than thì dùng combo này là hoàn hảo:

https://vi.aliexpress.com/item/3302...chweb0_0,searchweb201602_2,searchweb201603_53

Còn nếu phức tạp hơn thì sẽ nghĩ đến lập trình, đơn giản thì dùng arduino, phức tạp hơn thì dùng Raspberry Pi.

Last edited: 1/1/20
    Ngoc2 likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì, nhà sẵn vài con step mai thử cái mạch xung 555 xem nó ra rằng.
    P/s: @music-lover đừng lo có tải hay o tải sevor và step cho mome xoắn lớn, thời gian từ o đến vận tốc không đổi gần bằng không, moto to bằng cái chén uống trà cũng đạt 1 Nm cái mâm thì nhẹ hèo:p

19. Newbe

Newbe Advanced Member

Motor này chắc to quá

20. tungbim

tungbim Advanced Member

Kích thước nó khá phổ thông tầm loanh quanh trên dưới 200W, chỉ khác nhau chiều dài nếu công suất khác nhau.

Con này không to đâu bác, dài khoảng 50mm không kể đầu trục, còn đường kính khoảng 60mm, chính xác kích thước chỗ mặt bích 57mm, khoảng cách tâm lỗ bắt mặt bích là 47,12mm

21. music-lover

Cám ơn bác, cơ bản em đã hiểu,
    Bác cho hỏi mua bộ nay ở đâu bác?
    Tks,

22. music-lover

Cám ơn bác đã quan tâm, mâm của em ko nhẹ đâu- 10 kg đó bác. Hơn nữa bác chưa hiểu ý em hỏi, việc khởi động từ 0 - 33,3 v/p em ko để cập, ý em hỏi là trong lúc nghe thì do ma sát giữa stylus và rãnh đĩa thay đổi ( thay đổi theo tần số của bản nhạc) thì khi đó servo mottor có điều fix được 33,3 v/p không, và việc fix này phải gần như tức thời khi ma sát chồi sụt, tức là tải chồi sụt.
    Tks,

23. Newbe

Newbe Advanced Member

Khiếp, bác nói lực ma sát giữa stylus và rãnh đĩa nghe phát sợ

24. Newbe

Newbe Advanced Member

Em đo sơ sơ thì L tổng thể là 125mm, thân motor D60mm dài 83mm. Đầu trục khoảng D8~9mm dài 23mm, khoảng cách tâm lỗ bắt mặt ∆ 44mm

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Trả sợ lực này vì servo điều khiển được momen xoắn tức là gặp vật cản lớn lên thì nó tự nâng momen xoắn đến mức thiết lập.

Share This Page

Loading...