Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vâng bác, tầng đầu của b Tuấn (áp B++ 300v trở K 2.2 k) đặt vào đặc tuyến Anot lưới 6H2p em được Ia khoảng ~ 0.5 ma, Vgk ~1,1 v, Vak ~ 300 - 1 = ~ 299 v
    Y em là:
    - lấy R1 = 2.2 k, R2 em lấy theo hskđ ta yêu cầu (ví dụ 5K)
    - Để giữ nguyên điểm làm việc của đèn (Ia khoảng ~ 0.5 ma, Vgk ~1,1 v, Vak ~ 300 - 1 = ~ 299v),
    Với dòng 0,5 ma sụt áp trên R2 bao nhiêu V em dâng áp B++ lên bấy nhiêu V.
    Ví dụ em cho R2 = 5k để giữ nguyên chế độ làm việc của đèn ( Ia khoảng ~ 0.5 ma, Vgk ~1,1 v, Vak ~ 300 - 1 = ~ 299 v). Với I= 0,5 ma, tính đc sụt áp trên 2 điện trở R2 (2 trở 5k thêm vào) = 5000 x 2 x 0,0005 = 5 v; lúc này nâng B++ từ 300v lên 305 v, được R gánh = 2.2 k + 5k > 2,2. R gánh tăng > K tăng bác ạ.

Last edited: 9/7/21
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bác Tuấn ở Hà Nội đó bạn... Không hiểu có gần nhà Ngọc không.... Sao Ngọc không qua giao lưu trực tiếp hỏi han cụ thể biết đâu học hỏi được nhiều điều hay của một cao thủ của câu lạc bộ cột cờ mà có người đã hết lời ca ngợi...

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thân gửi các member nghiêm túc đang tham gia vào Topic này.
    Để lắp mạch Aikido này, ngoài việc hiểu các chức năng mọi phần tử tham gia, còn
    1 điều tôi tránh nói đến ngay từ đầu, có thể làm AE đang chạy khg vui vì thông tin này giống như một sự phá đám dưới cờ góp ý.
    Nay bác @TDHien59 đã có kết quả, khg còn là thông tin hỏa mù hay gúc học, tôi có nêu vài điểm giới hạn điện lý của đèn, các bác cân nhắc, biết đâu đỡ hao tổn cả vô hình và hữu hình, tiền bạc:
    1. Bất kỳ tube nào cũng có giới hạn áp giữa các điện cực, trong đó có áp chịu đựng giữa heater và kathode với đèn UDHT như 6H1/2/3/6П cũng như các mã đèn khác.
    2. Áp này thường phổ biến là 100VDC, tức là nếu vượt quá 100 VDC, sự phóng điện giữa kathode và Heater_cái luôn đc nối về mazz để tránh ù, sẽ có nguy cơ xảy ra, khi ấy, đèn sẽ sáng trắng lên và Ù rất to.
    3. Nếu lắp mạch này, nên chọn đèn đầu là 12AX7 loại NOS, NIS vì riêng anh này có áp Ukh lên tới +180 VDC nhưng đèn V2 vẫn dễ vướng vào giới hạn này.
    4. Do đó việc lắp mạch này đòi hỏi sự cầu kỳ chọn đèn thỏa mãn cho an toàn là việc đầu tiên cần làm.
    Tránh hiểu lầm là khg xây dựng, tôi đã dò hỏi bác @TDHien59 như sau:

Nếu việc dùng 6H2П thay vì 12AX7 như lúc đầu bác @TDHien59 dự kiến, nên đo đạc kỹ hơn chỗ này. Tất nhiên 6H2П chịu đc và chịu đc lâu dài quá tốt nhưng nếu phía sau là 5687/ECC99 chúng khá cao tiền, có lẽ sự cẩn thận kg thừa.
    Để mọi việc lắng đi, bây giờ tôi nói cũng là do khg muốn vô tình làm người hỏi những câu vu vơ chả ra đâu vào đâu như đã cảnh báo:

Nếu AE đã đang chơi dù bằng mã nào, nếu thỏa mãn đc điều kiện đã nêu là an toàn nhất.
    Mạch này tôi thường lắp kết với tầng Powwer Solid nơi HSKD của tầng thường vài chục lần và điều khiển HSKD này dễ dàng hơn.
    Để khắc phục nhược điểm này, nếu bác nào quan tâm và cần giải quyết nó, Zalo 0987779413. Lý do dùng kênh thông tin riêng này chắc các bác thông cảm đc.

Last edited: 12/7/21
    Tuilaai and TQ_Audio like this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Diễn đàn cũng nhiều người làm preamply 818 III với nguồn No.shunt hv regulator của Quang Hào có điểm treo áp đốt tim đó. (hình như @TQ_Audio cũng làm pre Quang Hào).
    Không làm nguồn QH thì điện áp treo làm theo @minhhp6365: "Bác đấu dạng cầu phân áp nó hạ xuống cái rột"
    https://vnav.vn/threads/pre818-iii.61928/

TQ_Audio likes this.
  5. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Về mạch Aikido em xin dừng lại vì chất âm không hợp. Xin cảm ơn bác Tuantranphu cùng các bác.
    Em đang xem lại 2 mạch này do bác Maidanhan gửi ở mấy trang trước, lắp tạm thấy có tiếng ù nền nhỏ. Chưa rõ nguyên nhân.

PSE GU50 ver2.png

TQ_Audio likes this.
  6. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

Em không làm làm pre Quang Hào à. ;)

Ngoc2 likes this.
  7. Maidanhan

Đấy là quyết định đúng đắn trg ca cụ thể của bác, Aikido ghép DC từ V1 sang V2, khg thay đổi tùy tiện đc, điều chỉnh liên đới nhiều hơn.
    Bác muốn theo vẫn có cách nhưng nên theo Zalo hay hơn.
    Tiếng ù tăng theo Vol khg bác?

8. Maidanhan

Mạch SSRP ghép DC, khg điều chỉnh tùy hứng đc bác.
    Mọi thứ phải có thực hành và kết hợp lý thuyết cơ bản. B+ là 300VDC nhìn qua với 12AX7 đã thấy nhiều việc phải tính rồi.
    Tôi khg muốn đưa sổ tay thực nghiệm lên, vẻ vô duyên và ngại động chạm AE đang dùng rồi. Mọi sự dự đoán đều đúng cũng nói đc phần nào sự trải nghiệm, khg phải " ngọng hay nói ", may cho tôi ở đó.
    Mạch này nhiều yếu tố hồi tiếp Âm, thạo chả sao.
    Nhất là OPT chưa thực tốt khg có lợi.

TQ_Audio likes this.
  9. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em có lắp nháp thử thấy rằng hai mạch này có tụ thoát 2 bóng đầu trái ngược nhau, trong khi mạch khá giống nhau.
    Bác có ý gì khi thiết kế như vậy?
    Về ù nền, máy bị không phụ thuộc volume.

10. Maidanhan

Chưa rõ ý Cụ lắm :p. Cụ cho xin chút minh họa.

Bắc quấn dây chợ sợi đốt nhưng bện thừng, xoắn vào nhau và xoắn vào 1 sợi khác_2 đầu sợi này nối mazz, sẽ bớt ù kiểu như đã tả.

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì, sory nhé!
    Tớ tưởng bạn làm thì biết treo áp đốt tim cũ như xưa.

Không làm có thể thấy treo áp đốt tim "nguy hiểm":D, mà cần tìm hiểu treo áp đốt tim, thấy 3cuc bảo zalo riêng đấy?

Anh em chơi vui, được cái thích đơn giản.

Cứ giải quyết cái "nguy hiểm" thành dễ hiểu phổ cập là thích thôi :D

Covit làm nhà nhà vất vả, giờ VNAV có "Phát minh" treo áp đốt tim thành virut "nguy hiểm", gì phết đấy :D.

TQ_Audio and nguyenha7940 like this.
  12. nguyenha7940

Phát minh mới thôi mà....
    Còn ngày xưa mình có đọc tài liệu từ thời đèn điện tử còn thịnh hành thì người ta có nói ưu điểm của đèn đốt gián tiếp là gì... Và để làm ra cái katot của đèn điện tử gián tiếp nhà sản xuất cần phải làm theo tiêu chuẩn gì.... Đó là đèn của những hãng sản xuất đèn trên thế giới để làm ra mấy cái đèn có sợi đốt gián tiếp.... Và một trong những yêu cầu của katot có sợi đốt gián tiếp là độ cách điện giữa sợi đốt gián tiếp với katot phải là bao nhiêu vôn ( đâu như ít ra là năm bảy trăm vôn gì đó là ít...) mình đọc từ thời lâu lắm rồi chắc khoảng thời gian khi mà thày mo chắc còn chưa mặc quần....

Giờ chắc là mấy cái đèn đó sản xuất theo tiêu chuẩn bản nên mới đạt độ cách điện vậy thôi....

Kiểu như câu nói xanh rờn là tivi Neptune dùng đèn 38EH... Chắc là tivi Neptune của thế kỷ 25 sẽ dùng bóng đó....

À có thần thánh như vậy thì mới gọi là thày mo chứ Ngoc2

13. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Các bác cứ cãi nhau mãi có để ý sân đình hôm nay có thay đổi gì không.
    Em thấy có tí màu sắc. Dù muốn hay không , xã hội sẽ thay đổi, các bác rồi cũng già không gõ nổi bàn phím. Lớp trẻ sẽ thay. Em thấy coa tí màu rồi...
    Vài ngày nữa mà có thả tim nữa. Thì các bác mất sân chơi đoá....

Scorpio, TQ_Audio and Ngoc2 like this.
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Diễn đàn dành chỗ này cho anh em chơi giao lưu học hỏi; Tớ chơi, tớ "đếch sợ".
    Làm mầu + Văn vở trá hình quảng cáo, làm thương hiệu để buôn bán hay dịch vụ tớ cứ "bóc" cho trong diễn đàn thôi.
    (diễn đàn có chỗ riêng cho mấy ông này rồi)

TQ_Audio likes this.
  15. Maidanhan

Tôi luôn làm gì dễ nhất, gần nhất... và kết quả là mọi dự đoán đúng.
    Kết quả là phép đo đúng dễ dàng nhận ra nhất so với " đặc tuyến ", " trở kháng ...." chúng xa quá và nghịch lý quá vs khái niệm " đơn giản " mà DIYer cần.
    Giao diện màu sắc của pre face đúng khg bác?
    Một số bài ba lăng nhăng khg phù hợp bị xóa nữa. Ta cứ trầm lắng quan sát, xu hướng chung.

16. Maidanhan

Ngoài kết quả về kỹ thuật hoàn toàn đúng, các bác có thể thấy những điều khg thuộc phạm trù kỹ thuật:
    https://vnav.vn/threads/bàn-về-ГУ-50.81347/page-22
    Các Cụ dậy: " Trăm voi không đc bát nước xáo ...", các bác hoàn toàn nhìn thấy kết quả minh bạch qua đây.
    AE nào lắp mạch Aikido này gặp hiện tượng tiếng tối tương tự, qua Zalo hoàn toàn có thể làm đc nhưng sẽ mất công đó, nhất là OPT lõi khg được thực sự ngon.
    Zalo 0987779413.

TQ_Audio likes this.
  17. Maidanhan

Khg có ý gì đâu bác. Thiết kế khg nối trực tiếp, nối tụ cho phép tự do hơn trong việc tìm điểm làm việc, mục đích của tôi như mọi khi thôi bác:
    Bác nhiều lựa chọn hơn.

TQ_Audio likes this.
  18. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

PSE GU50 ver2.png Em lắp theo mạch dưới, thay tụ thoát 6h6p lên 47uF thì hai mạch này có tương đương nhau không các bác?

19. Maidanhan

Bác thay lên đc khg có vấn đề gì, quan trọng nhất tai bác cảm nhận cái nào hợp là đc.

TQ_Audio likes this.
  20. nguyenha7940

Bạn lắp chú ý là mạch trên cùng trên cả 2 vế hoặc mạch dưới thì lắp cả 2 vế cho nó giống hệt nhau...

PSE GU50 ver2.png

Vì là mạch vẽ làm mải làm màu nên tác giả toàn vẽ sai thôi bạn....
    Còn bạn mà lắp kênh trái mạch trên, kênh phải mạch dưới thì không cẩn thận bạn phải vào viện khám tai đó bạn.... Mà tầm này vào viện nhiều khi ớn lắm đó.

Kiểu như có cái mạch này tác giả nổ om sòm

upload_2019-8-23_9-4-11 (2).png

Làm màu lên tận mây... Là mạch cho tặng..... Nhưng sau một hồi phân giải thì là mạch không kêu ra tiếng đó bạn...
    https://vnav.vn/threads/mạch-hybrid.87109/

TDHien59 likes this.
  21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Theo bác nguyenha7940 thì hai mạch trên mạch nào phù hợp với Gu50 hơn? Em không biết về kỹ thuật nhiều nên trông nó giống nhau cả.

Last edited: 13/7/21
  22. nguyenha7940

Sorry bạn mình không phải là tác giả của mấy cái mạch này nên có lời góp ý cũng không tiện...

Nhưng đây chỉ là ý kiến cả nhân của mình thôi bạn nhé
    - ngay từ đường cấp nguồn cho mấy mạch đó nó đã làm cho bạn bối rối khi làm nguồn nuôi cho 2 tầng đó có phải không bạn... Nó vừa phí nguồn nuôi vừa khó kiếm trở sụt áp phù hợp... Và nó chẳng có gì ưu việt trong cái mạch nguồn đó cả.
    - về tụ nối tầng thì mạch trên hay hơn mạch dưới vì tụ nối tầng tại tầng đầu nó cho dải thông lớn hơn mạch dưới... Và lúc đó tụ nối tầng của tầng sau thúc cho đèn gu50 mới có hiệu quả hơn. Còn mạch dưới tụ nối tầng tầng đầu đã bị bóp lại rồi chỉ có 0.1uf thôi thì tụ tầng sau để 0.2uf nó chỉ đốt tiền của người lắp( nhất là những ai thích lắp tụ xịn...) vì tầng đầu đã bị bóp họng rồi thì tầng sau có nới họng có còn gì đâu để nới....
    - về tụ thoát katot thì mạch trên tụ đầu 10uf và trở thoát 330 ôm tầng sau thì tụ thoát 47uf trở thoát 330 ôm .... Mạch dưới tụ và trở có khác nhau... Nên cũng khó nói... Nhưng về lý thuyết thì tụ thoát katot có giá trị càng lớn thì lúc đó đèn sẽ làm việc trong dải tần số càng rộng hơn... Và khi đó người lắp mạch có thể tùy cơ ứng biến giá trị tụ trở trong vị trí đó để đạt được điều mình mong muốn.... Nhưng với giá trị trở thoát katot của 2 đèn trong mạch trên chỉ có khoảng 200 ÷330 ôm theo mình thì là hơi nhỏ dẫn đến khó kiểm soát đèn
    - về trở thoát lưới có 100k nó hơi nhỏ làm mất cái hay của mạch đèn...

23. Maidanhan

Bác ghi chú lại cho rõ là lựa chọn 1 trong 2 mạch chứ khg phải vế trái và vế phải để 30 năm kinh nghiệm đèn khỏi nhầm :p:p:p.
    Và nguồn bác chỉ có 1 cuộn duy nhất hạ về các áp sau :p.
    Bị đánh đau quá đang sôi sục.

24. nguyenha7940

A ha thày mo đây rồi...
    Mạch của thày mo như vậy
    PSE GU50 ver2.png

Vẽ kiểu làm màu... Mình vừa có ý thày mo thấy sao...

25. Maidanhan

Bác 59 cứ hỏi bất kỳ ai để đc mục đích của mình, những sai số kỹ thuật hiện nay tôi khg nói ngay, tôi sẽ nói vào lúc khác, nhiều phát minh mới lắm :p:p:p.
    Tôi vẫn luôn sẵn sàng khi bất kỳ ai trao đổi cởi mở xây dựng lúc này và sau đây.
    Tôi hiểu bác đang băn khoăn và hiểu sự đau của khoác lác :p:p:p nhưng khg phải lúc tốt.

Tags:

Share This Page

Loading...