Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. tepriu

tepriu Advanced Member

Thì đúng rồi bác maiandanh ve 2 mach để tùy lựa chọn. 1 trong 2 .mỗi mạch là 1 kênh chứ k phải mạch trên là 1 kênh R còn mạch dưới là kênh L .

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thực ra là 3 mạch và dựa vào cảm nhận của bác 59 để chỉnh đáp ứng tiếng trung theo yêu cầu của khổ chủ. Điều này là xuyên suốt.
    Lại " đặc tuyến, nội trở, đèn 38, opt hỏng do khg đấu loa, 30 năm đọc sách thời Thiệu từ lúc 10 tuổi ... vân vân và mây mây " và kết cục danh hiệu tháng 2/2019 vẫn làm khổ :p:p:p.
    Ức thế nhỉ :p:p:p.

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thày mo vẫn lên đang lên đồng à...

Vậy mời thày lên đồng tiếp cái mạch này để thày mo có việc từ giờ đến sáng mai nhé

upload_2019-8-23_9-4-11 (2).png

Đừng hỏi mạch của ai vẽ nhé... Vì thày mo đã leo lẻo mạch đó hót rất hay....

Xin mời thày mo

4. Maidanhan

Đau quá nhỉ lại bắt chước từ ngữ của ta à?
    Lại công thức về delta L ....:p:p nhân với I:p:p:p
    @nguyenha7940 vào tính đặc tuyến, dải tần, kiểm soát đèn bằng kinh nghiệm từ 30 năm đi. Mạnh dạn lên, mình ở xứ Hà, phố lớn mà lị :p:p:p.
    Tính con số cụ thể cho hẳn ra 1 mạch 3 kênh đi, 2 kênh chưa là gì cả :p:p:p:p.
    Các bác cho vui tý nhé, cậu này bị đánh đau quá, bị đánh khắp nơi :p:p: Sai cơ bản rồi mọi diễn đạt sau đó đều là vớt vát.
    @nguyenha7940 nhẩy vào tính đi, oanh liệt lên, sáng tạo lên chứ lị.

5. Maidanhan

3 năm 7 tháng rồi kể từ tháng 2 oanh liệt thủa nào :p:p:p.
    Sau đây sẽ vớ bất kỳ cái gì của ai làm lắ chắn như đã chỉ ra:
    :p:p:p:p. Họ rất giống nhau.
    Đúng như dự đoán lại hình ảnh đi mượn....:p:p:p

6. Maidanhan

Đây các cụ gọi là đánh trống lảng sau khi khg biết đọc bản vẽ trót nhầm lần 2 bản thiết kế khác nhau là 2 vế Stereo của 1 amply, trong cơn đau danh hiệu hậu nòng nọc, bệnh cũ tái phát: Mượn tài sản người khác khoe là của mình :p:p:p: Mượn ảnh nà Cụ Nội số 104 Trung Liệt:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-81
    @nguyenha7940 vào tính đặc tuyến, dải tần, kiểm soát đèn bằng kinh nghiệm từ 30 năm đi. Mạnh dạn lên, mình ở xứ Hà, phố lớn mà lị :p:p:p
    Thể hiện luôn thay EL34/6550 bằng cách cho chạy " vừa phải :p:p:p ", chả cần đặc tuyến làm gì cho mệt.
    phải cho thiên hạ biết tay, phải vượt qua danh hiệu 4 năm đeo đuổi chứ lị, ta sẽ giúp:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-59
    Mình đi hàn thuê lấy công, tiếp xúc với bao nhiêu đồ đỉnh cao :p:p:p, bày đầy trong Thánh đường Audio:
    https://vnav.vn/threads/amply-đèn-dac.74791/

7. linhvk

linhvk Advanced Member

Em nói thật.
    1. Em chả biết j về kỹ thuật, học mót, nghe lỏm thôi.
    2. Bác cũng chả trẻ trâu trẻ nghé gì.

Em kết luận bác nghe nhé: bác chả biết cái j về kỹ thuật cả, viết toàn lý thuyết suông, chả đầu cua tai nheo gì cả, tốt nhất bác đọc xong bài này thì bác lượn khỏi tất cả những chỗ liên quan đến kỹ thuật đi cho nước nó trong.

Em xin đưa ra mấy ý trong bài của bác nhé:
    1. Nguồn 480vdc em có 1 đường (đủ dòng) cấp cho 2 tầng 6H1 và 6H6, em dám cá với bác là nó chạy được, bác muốn tag ai vào đây em cũng cá với bác, nên bác đừng có văn vở, em đọc mệt lắm.
    2. Tụ nối tầng em éo thèm bàn, băng thông em cũng éo biết, nhưng em đảm bảo vẫn ra tiếng người.
    3. Về tụ thoát katot, em nói luôn là em éo thèm dùng nó cũng ra tiếng, mạch mà tốt người ta còn bỏ cả tụ thoát bác ạ. Còn con trở thoát katot, 2 mạch trên dưới khác nhau ở trở Anod, bác nhìn kỹ lại đi, nên trở katot nó khác, mục đích là dòng qua bóng chạy đúng đặc tuyến. Còn đặc tuyến thế nào em cũng éo biết, bác giỏi bác vẽ luôn cái đặc tuyến ra cho mọi người xem cái.
    4. Cái trở thoát lưới ko phải 100k thì bác bày ra cho anh em xem nó phải là bao nhiêu, giỏi kỹ thuật việc gì phải vòng vo.

Còn mấy ý nữa em chán đéch thèm viết nữa, em dốt, em nhận, nhưng ko thể ngửi được cái bài post của bác, mặc dù bác già rồi, em xin lỗi, bác lượn đi.

Em mà có GU50 và đủ linh kiện em làm luôn theo cái mạch đấy, trên hay dưới cũng được, mà kể cả trái = trên và phải = dưới, ra tiếng đã rồi chỉnh sau.

PS: em xin lỗi các bác, văn vở câu cú của em nó lủng củng. Nhưng em thật lòng, éo giống mấy ông thích bày vẽ.

8. nguyenha7940

Bạn viết vậy là biết trình bạn rồi... Chúc ngủ ngon

9. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Cũng đang tính nói 7940 này về chuyện mấy con tụ. Nhưng mà thôi. Theo như bác maidanhan nói là mình nói ra thì lại bị bật lại. Kiểu ổng tự hào khêu gợi mình nói ra bí quyết ấy. Kiểu tiểu nhân.
    Chốt là ông này không hiểu tí nào về mấy con tụ trong ampli đèn. Hoặc là gian manh nham hiểm . :cool:

linhvk likes this.
  10. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

PSE GU50 ver2.png
    Theo tư vấn của bác nguyenha7940 em sử dụng mạch trên đây.
    Theo như bác nói phần nguồn chưa hợp lý vậy thì ta nên sửa thế nào? Hiện tại cao áp máy em đang chạy là 530vol.
    Trở thoát lưới nên sử dụng trị số nào cho phù hợp?
    Cảm ơn bác.

11. Maidanhan

Hay @nguyenha7940 vất mấy cái đặc tuyến đi, khó chết đi đc, mấy năm nay nói về đặc tuyến rồi chưa tính đc ra hồn... vào khoe mắc điều hòa trong khi 4R nói về đĩa than đi.
    30 năm trc @nguyenha7940 đầy đèn 38, nay phải phong lưu hơn người lắm, hưởng thụ đi cho oai hùng nhể :p:p:p, tội gì, Thánh đường Audio xứ Gò chuyên hàn thuê, có cái điều hòa nó chỉ thêm phần long trọng:
    Mùa covit ai cũng khó khăn, riêng mình đầy vương giả, thế mới thích chứ :p:p:p
    Đau lắm đấy, lại làm du kích chờ thời:

Last edited: 14/7/21
  12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

3cuc: "Mùa covit ai cũng khó khăn, riêng mình đầy vương giả, thế mới thích chứ".

Chúc mừng nhé, khó khăn thế này mà bán được đồ cũ chắc thương hiệu "sinh viên giỏi trường đại học chợ sắt" của 3cuc cao, nhớ cậu văn vở đánh bóng lớp lang đấy.

Thấy 3cuc đánh bóng "tụ bạc Nga đỉnh cao" sâu rồi đó, bán được hả? Có shop Nội Thành bán đây này trị số to nhé 0.1 2% 500v (thích mua 0.22 cũng có) mua đi về đánh bóng thêm rồi làm giá, Anh em VNAV còn dẫn dắt đc, chắc có lãi đó;)
    https://shopee.vn/product/232200960/5922435691?smtt=0.140059878-1626226497.7

13. Maidanhan

Thời điểm này khg dám bật lại đâu, đang tìm kiếm đồng minh và cơ hội, sớm xuất hiện song ca thôi :p:p:p. Đang cố làm mục này chìm đi bằng cách tham gia 4R khác, tôi đã có cách...
    Bác cứ phân tích về phần tụ cho AE, cái gì có ích ta nên làm, đừng ngại miệng lưỡi thế gian.

Tuilaai likes this.
  14. nguyenha7940

Mình cũng chẳng có thời gian vẽ đâu bạn... Cách làm của mình thì cứ tham khảo mạch có sẵn. Bao nhiêu hãng người ta làm vậy rồi

Tại sao phải cải lùi làm gì. Còn từ mạch sẵn cộng trừ nhân chia tý là xong...
    Bạn có thấy mạch đó làm hợp lý về phần nguồn hơn không

15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

7940 nói sai nhiều quá, nên thôi đi cho nước nó trong!

16. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác cho xin linh hình vẽ. Hình bác chụp mờ em nhing không rõ.

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu bữa giờ bác Hien59 thật sự loay hoay cái amp trên thì tội cho bác quá ( nếu bác sn 1959). Theo ý của tui là cái amp nó đang kêu thì tạm thời để nguyên đi rồi ráng tìm cách như thế nào đó kiếm đc cái máy hiện sóng và phát sóng ( tối thiểu vậy thôi) mượn cũng đc hoặc mua nếu muốn ...
    Tui đoán chừng khi test cái amp trên máy đo bác phải chuẩn bị tinh thần 1 chút.
    Thân

linhvk, TQ_Audio and Maidanhan like this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Sau khi bác Hien59 làm mạch Aikido do tôi giới thiệu kết quả, không ưng ý (được trầm mất trung, cao), tôi cũng có ý như bác @minhhp6365 viết trên; cậu 3cuc biết rất rõ không phải do Aikido và nguyên nhân (có nói đến OPT, lõi AMCC), nhưng không biết vì mục tiêu gì, liên tục post nhiều bài đổ lỗi cho mạch Aikido, do cậu này có bệnh "cuồng vĩ" lời lẽ khó nghe nên thôi.
    Cám ơn bác đã nói với bác Hien59 giúp!

TQ_Audio likes this.
  19. solo_gl

solo_gl Advanced Member

Các bác tranh cãi nhau nhiều quá, em là người lắp mạch Aikido của Bác Tuấn-Trần Phú nhưng đính chính lại là em dùng C-Core Văn Môn chứ không phải AMCC An Huy Tung Của (OPT của em có cuộn CFB 15%).
    Mạch này mức volume đối với loa của em (-93dB) phải để ở mức 11h, nên có thể nói là hơi nhỏ đối với loa độ nhậy thấp.
    Trân trọng!

Ngoc2 and TQ_Audio like this.
  20. tepriu

tepriu Advanced Member

Bác hien59 ở khu vực nào của chữ S .có thành viên vnav gần bác hien59 có máy đo .đo giúp bác tẹo nhỉ .nhưng đang mùa covid cũng khó di chuyển nhỉ

21. Maidanhan

Tôi có máy hiện sóng, nhưng có lẽ là với Aikido bác ấy lắp, âm bass chủ đạo mọi việc đã rất rõ vì với phần mạch công suất không đổi và cùng 1 OPT, phần đèn pre 6H23/6H6 nối DC, chủ nhân đã thông tin:
    https://vnav.vn/threads/bàn-về-ГУ-50.81347/page-17
    Bác @59 ở Hải phòng. Tôi đã thông tin rõ:
    Bác nào giúp đc bác @59, tôi sẵn sàng cho mượn, máy 2 tia Textronics, rất tốt.

22. Maidanhan

Nếu vậy tôi có lời cáo lỗi do tưởng bác làm OPT bằng vật liệu này vì trc mượn đc bác cặp lõi Amourphous vẫn nghĩ rằng bác đã và sẽ sử dụng.
    Từ đây vấn đề càng rõ ràng hơn bao giờ hết.
    Tôi nói thêm rằng ngay từ đầu tôi vẫn đồng hành với bác @59 cho dù bác ấy làm mạch nào:
    https://vnav.vn/threads/bàn-về-ГУ-50.81347/page-23
    Tất cả mọi dự kiến đều đúng từng chi tiết, và ở đây cá nhân đang thanh minh vô duyên lộn xộn đâu phải là tôi: Hoàn toàn khg có chút trưởng thành so với tuổi tác nhẽ ra cần phải có.
    Các Cụ dạy: " Kính già, già cho tuổi, yêu trẻ, trẻ tới ".
    Tôi đã tránh động đến tên tuổi cụ thể, sai lầm về kỹ thuật, về tư vấn và tự đảo ngược tư vấn cũng là 1 phần lý do tuổi tác. Nhưng mọi việc đều có giới hạn.
    Tôi hoàn toàn tán thành giải pháp dùng máy hiện sóng của bác Nhâm Dần đã nêu để trực quan hóa những điều tôi đã dự đoán.

23. Maidanhan

Hồi sáng đọc bài rất nhiều xúc cảm nhưng có lẽ quen kìm nén, tôi chưa trao đổi thêm với bác ngay:
    1. Phần bài của bác, tôi giữ lại đúng hoàn toàn đó, tôi tránh nêu quá nhiều tham số nội trở, hỗ dẫn, trở kháng ... đặc tuyến, chúng không " đơn giản với DIYer " nhưng ý đồ như bác nói: Dựa vào phản ứng của chủ nhân trc đây tôi đưa đèn vào 3 khu vực và có chú giải rõ là theo thiển ý, bác ấy nên lắp mạch nào;
    2. Do sự hỗn loạn của vài cá nhân mà mọi việc khg đc như ý ngay.
    Giá như bác đừng chê, bác kiếm bộ OPT và nguồn, tôi có ý tặng bác 4 quả 6П3C và 2 quả ГY50, đế đèn cùng các bóng Pre để bác hoàn thiện 1 amply nếu điều kiện thời gian cho phép.
    3. Các phần khác cũng đúng nhưng tôi xóa đi để tránh sự sự kích động khg đáng có: 4R nay quá ít người sinh hoạt.
    Rất lâu rồi mới gặp đc 1 member viết bài đọc qua nghe phủi nhưng giàu thông tin kỹ thuật đúng đắn thế này.
    Trân trọng

TQ_Audio likes this.
  24. linhvk

linhvk Advanced Member

Có thể các cao thủ không màng thế sự (mặc dù có thể có đọc topic này), nên không thèm bình luận (không thèm chấp). Nhưng với em, nằm vùng đọc và học lỏm, em đọc những bài trên em thật sự khó chịu bác ạ, tư vấn tư véo chả đâu vào đâu, muốn chém thì vào topic quán cafe phê mà chém bác nhỉ?!

Em rất cám ơn bác đã có lòng tốt với em, về mấy bóng đèn bác có ý tặng em xin không nhận bác ạ, bác gửi anh em phương xa chứ em gần bác lắm, bác mà có thời gian tiếp khách uống chè thì em qua chè cháo với bác nghe lỏm ạ. Một lần nữa em cảm ơn bác.

25. Maidanhan

Dù đã cân nhắc kỹ về thời gian viết, thời điểm nói và cách nói nhưng bác vẫn có lý hơn.

linhvk and TQ_Audio like this.
Tags:

Share This Page

Loading...