Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. hbbigboy

hbbigboy New Member

Thật em cũng ngứa hết cả z.. với lão 7940, chỗ đéo nào cũng thấy thò mõm vào chém ba linh tinh sai bét bị mọi người nói cho đéo ra gì mà vẫn thò mặt lên chém tiếp được.
    Lúc đầu em cũng ngồi cười khỉnh nghĩ lão này người biết kỹ thuật người ta cười vào mặt cho, y như rằng được bao nhiều người giáo huấn mà cuối cùng đâu vẫn đấy làm hôm nay em nằm vùng cũng phải login vào comment

Last edited: 14/7/21
    LoD, linhvk, TQ_Audio and 2 others like this.
  2. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Hôm nay em cũng phải login vào like cho bác đấy

Last edited: 14/7/21
  3. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cái 6P3C này lái cho GU50-pse có lý à nhe!
    Hổng biết 6p3c trơn và có thêm chữ E cái nào ngon hơn vậy bác Maidanhan?

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Mong các bác bình tĩnh 1 chút, ca nhân phải phản ứng lại tại ngay trg các topic kỹ thuật sau 4 năm được cậu @nguyenha7940 làm quen, chào hỏi và ngoắt ra chửi bới cũng là việc buộc phải làm khi đã quá quắt, không hay ho gì:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-46
    Tôi im lặng suốt 3 năm liền, khg reply khg phản ứng trực tiếp, ngỡ là vởi tuổi 53 sẽ tự vỡ ra.
    Phản ứng của chúng ta nếu trong 1 quy phạm mà 4R đã đang quy định, như thế cái sai sẽ luôn thuộc về phần " lớn mà không trưởng thành ", đặc biệt với cậu này sau khi biết đc hoàn cảnh đã được nơi có trách nhiệm thông cảm, cho phép quay lại hoạt động. Việc đó sẽ khg gây khó cho quản trị viên khi cần xử lý.
    Trân trọng

5. Maidanhan

Lái chắc chắn là đc vì 6H6П đã đc rồi phải khg bác?
    Có điều qua thực chiến, 6C3П-EB sang 6П3C drive ГY13/ ГK71 ( Đèn to ) nó quá khỏe, e rằng 6П3C đẩy cho ГY50 có thể nhiều tiếng cao hơn bình thường do tính chất của 6П3C, một Beam Forming Tredtode tính chất gần như 1 đèn 5 cực.
    6П3C-E theo quy định nó bền hơn 6П3C nhiều lần và cách trình bày đẹp hơn, thực tế sử dụng áp chịu đựng cao hơn ( Bác nào muốn biết cụ thể, pls hỏi qua số này 0909646468, amly PSE 3*6П3C-E mua về từ Mỹ , điện áp cao khủng khiếp luôn ).
    Loại này tra trên mạng thế giói thấy nhiều, nhưng ở ta nay tìm cũng khó. Khi cho vào hoạt động, sợi đốt nó sáng lừ đừ hơn 6П3C và nhìn sang hơn.

Tuilaai likes this.
  6. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em đang đấu nguồn như hình sau. Máy có ù nền nhỏ (không phụ thuộc volume). Các bác xem giúp nguyên nhân tại sao?

7. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác làm thêm cho em một mắc lọc điện trở nữa nó mới êm được chứ.
    rơi áp trên trở này khoảng 10v-20v là được.

Last edited: 15/7/21
  8. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bỏ đường dưới trở 20 - 40 ohm chứ bác nhỉ.

9. My FB

My FB Advanced Member

Không cần thêm trở và 1 mắt lọc nữa đâu bác. Chỉ cần lấy B++ hạ volt xuống cho B+++ là có thêm 1 mắt lọc cho tầng đầu rồi.
    Ngoài ra bác ấy nên tăng tụ trước choke sau đèn nắn lên 20uF là OK. (Amp SE nên dùng chocke 10H)
    Nếu tăng tụ sau đèn nắn lên 20uF thì nhiều khả năng B+ sẽ tăng lên lúc đó em sẽ chỉ cách giảm B+ ít thiệt hại nhất:p:p

10. hoangphung

Nếu vậy thì chỉ có cách thử trước xem ù tầng nào.
    Tách tụ nối tầng lưới gu50. Xem tầng công suất có ù không. Nếu có thì thêm mắc lọc trở. Nếu không ù. Làm theo cách bác mỳB. :D

TDHien59 likes this.
  11. My FB

My FB Advanced Member

Sorry em quên không hỏi bác ấy dùng đèn nắn gì mà đã "xúi" bác ấy tăng tụ trước choke sau đèn nắn lên 20uF :p:p
    Nếu bác ấy dùng GZ37 thì nên để nguyên nhé vì GZ37 dùng tụ input có 6uF thôi :D

12. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cảm ơn các bác.
    Phương án như bác My FB ban đầu em sử dụng nhưng vì công suất trở tại mắt lọc B+ nhỏ quá không chịu nổi lên đành phải tách thành 2 nhánh lấy từ B+.
    Rất mong bác chỉ cách giảm điện áp tại B+ ít thiệt hại nhất, không ngờ ampli này vất vả nhất lại ở điểm này. Hiện cao áp đang chạy tới 550vol khi điện lưới khỏe.

13. hoangphung

Ý bác là bộ nguồn b+ bây giờ đang chạy quá cao.
    Có nhiều phương án.
    1 là giảm tụ trước choke. Giảm vài chục volt.
    2 là chơi choke input. Bỏ tụ trước choke. Giảm gần trăm volt.
    3 là để bác mỳB nói tiếp.....

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Ý em chỉ muốn giảm cho B++, B+++ còn B+ để nguyên vì với điện áp này tiếng treble rất hay nghe tương tự như lắp thêm 'siêu tép'.

15. hoangphung

Dụ này bác mỳb có nói là có bí quyết. Đợi bác ấy xì ra vậy. Em cũng đang đợi. Hi hi.

Trên sơ đồ tầng b+++ lấy từ tầng b+.
    Đúng ra lấy từ b++ để giảm tải cho trở giảm áp. Có khó khăn chút đỉnh khi tìm trở cho đúng sơ đồ. Nhưng nó giải quyết vấn đề nhẹ hơn và mình cũng thu được nhiều kinh nghiệm hơn.

Mấy cái bóng đèn này nó không có chuẩn. Hơi mới hoặc hơi già tí là tính trở mệt luôn. Nên cứ tương đại trở khi mình nhẩm nhẩm. Đèn nó cũng không có cháy. Sau đo đếm biết dòng qua bóng bao nhiêu , cần hạ volt bao nhiêu là tính ra trở. Gắn vào là có giá trị xấp sĩ rồi. Tinh chỉnh lần cuối là ok ngay.
    Đốt trực tiếp là vậy đó. Cực nhưng giá trị cho lại cũng ok.

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Em dán lại mạch theo hướng dẫn trên của bác, trị số các điện trở tạm ước lượng, thêm ít trở vào phần trước để gia giảm mức nguồn khi cần.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      69,6 KB
      Views:
      733
    nguyenha7940 likes this.
  17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Rất tâm đắc gợi ý của @My FB; Topic có vẻ ít bạn quan tâm đến gợi ý,
    Mình không thấy các câu hỏi kiểu:
    - "tại sao" bác vẽ thế này?
    - Tại sao bác viết thế kia?
    - Em làm theo bác em có phải là cái máy?
    - Bữa sau em muốn làm gì em lại là "nô lệ" của bác à?
    - bác định biến em thành "nô lệ" của bác mãi sao?

Ps: Cuộc sống vốn vất vả, có tí "đan mê DIY" lại làm "nô lệ" để người khác "cầm tay chỉ việc" thì...Tôi trọn cách của @tepriu, đi câu cho lành để không rơi vào "bẫy" suy nghĩ.

Last edited: 16/7/21
    TQ_Audio and Pilab like this.
  18. Maidanhan

Nguyên nhân ù nếu đã nối mazz cho Heater trg ca này là rất rõ ràng rồi bác
    Bác 59 tham khảo mọi phương án AE nghiêm túc đã góp ý.
    Đèn nắn hẳn bác dùng 5Ц3C ( hay viết là 5U3C ), ngoài Bắc đèn này dễ mua.
    Bác cân nhắc phương án này sau cùng, chắc chắn sẽ giảm ù và làm cơ sở để có bước đi tiếp theo khăc phục triệt để Ù:

1. Thêm 01 tụ 100uF ( Cbs ) song song với quả 10uF đang có
    2. Con trở Rbv có càng tốt cho khỏi ngại ảnh hưởng đến 5Ц3C. Khg có khg sao, cơ sở để làm việc này, có AE nghiêm túc làm giúp rồi:

Nếu bác thử đấu tụ, chắc chắn Ù sẽ giảm, để khoảng 2 tiếng, nếu đèn Valve có vấn đề gì, tôi có trách nhiệm công khai trên này ( Nếu là 5Ц3C ).

TQ_Audio likes this.
  19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vẫn theo lối nghĩ của
    Về nội dung @tepriu & @Pilab đã đề cập :
    Tôi bổ xung như sau: theo tôi để vẽ đường tải với 2 tube lắp kiểu PSE, khi xác định hệ số góc đường tải tại 1 điểm làm việc, vì có 2 đèn, dòng thay đổi gấp đôi, ta cần nhân 2 trị số thay đổi cường độ dòng 1 đèn (đường đặc tuyến anot lưới nhà sx cung cấp là 1 đèn) khi dịch điện áp (ví dụ cho thay đổi 100v ta chia 100 v cho 5k sau đó nhân 2). Nếu đường tải vẽ với hệ số góc nói trên không đạt ta trọn điểm làm việc khác và giá trị tải khác cho không méo.
    Thanks!

20. Pilab

Pilab Advanced Member

5Ц3C theo bác này http://www.gstube.com/data/298/ hướng dẫn thì chỉ dùng tụ 4 uF nên khi tăng trị số tụ lọc quá lớn thì có nhiều ảnh hưởng xấu mà ngay cả khi có bề dày kinh nghiệm cũng khó có thể nhận ra!

Tks for All.

Attached Files:

21. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác ngoc2.
    Em cứ hóng khi nào đủ trình sẽ action .tình hình covid còn phức tạp .ơ nhà diy càng an toàn

Ngoc2 likes this.
  22. Maidanhan

Trong đó nghe nói căng thẳng lắm phải không bác? Anh bạn học cũ đang chát trên Zalo tự nhiên nổi khùng lên, nói rất bậy khi đề cập đến dịch giã. Anh ấy nói về giá cả tăng, áp lực khg đc đi lại.

23. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

- Ý bác: Đúng khi lắp tụ lớn ngay sau đèn nắn mà dùng tụ dung lượng lớn thì sẽ ảnh hưởng và hỏng đèn nắn.
    - Trường hợp bác @Pilab @Maidanhan nói ở trên: Sau đèn nắn lắp trở/choke rồi mới đến tụ thì dùng tụ lớn hơn 4uF tốt bác à. Bêm trên bác @Pilab có hình hình, em add lại ạ. Tụ 10uF nằm giữa trở 10R và ckoke 5H, thay bằng tụ 100uF không làm hỏng đèn nắn được.

TDHien59 likes this.
  24. Maidanhan

Tôi chú giải rõ rồi, loại trừ để tìm giải pháp cho Ù, còn an toàn tính sau:
    Tụ lớn khg hỏng Valve DHT mà nó làm già đèn nhanh so với tuổi thọ cần khai thác.
    Tôi khg muốn nói tôi dùng 6 năm khg hỏng, dễ sinh ra kích động, đưa bản tin Zalo để nếu cần cho số ĐT người thực việc thực, AE tự chía sẻ kinh nghiệm.
    Bác nào ở Hà nội, qua 1 địa chỉ tôi vừa trợ giúp từ năm ngoái, dùng tụ 470uF chạy phà phà. 5U4G, GZ34 đắt quá, AE xót, tôi sẽ khg viết vậy, khg hay.

TQ_Audio likes this.
  25. tepriu

tepriu Advanced Member

Dịch thì căng lắm bác. Em phải ở lại làm 14 ngay mới được về . Điều kiện hạn chế ai cũng cố gắng cả. Bạn bè em thì ai cũng hiền hòa .dễ gần thân thiện như anh em 1 nhà . Lên vui vẻ cho thời gian qua mau .
    2 tuần k được cầm mở hàn. Cầm cần câu lure cá lóc làm em buồn nhất .
    Cơm áo gạo tiền bỏ qua 1 bên .lúc này là sống được cái đã còn đâu tính sau .

Maidanhan likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...