Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nói cho có đủ vị với 2 bác, tôi chuẩn bị kỹ mấy thứ đề phòng này nhưng nếu lần gọi thứ 2 vào ngày mai, nếu huyết áp hơi thấp, chắc tôi cũng phải liều lĩnh tạm chưa tiêm.
    Chỗ này cũng nhiều đó các bác nghiêm túc ạ. Chủ yếu xác suất khi tiêm vẫn là máu đông và thành các mao mạc tĩnh mạch giãn nớ khg đều dẫn tới khg lưu thông máu đc.
    Đây là phòng cho tình huống xấu nhất.
    Còn tại viện E, mỗi lần test phản ứng chi tiết khi tiêm:
    Ảnh người thật việc thật đây, hết 1.150.000 VND.
    Các bác tham khảo, mạng mình đc lên làm phận người, có tự trọng, tự chủ, đc vài người ở đời chấp nhận theo các Thầy ở Chùa dạy, quý lắm.

Attached Files:

TQ_Audio likes this.
  2. My FB

My FB Advanced Member

Liều lĩnh là phải tiêm chứ bác :p:p, em tiêm mũi 1 gần tháng rồi. Chuẩn bị tiêm mũi 2 :D
    Bác cứ khai báo mẫu này trung thực
    Phiếu sàng lọc.png
    Phần còn lại bác sỹ khám trước tiêm sẽ cho gợi ý nên hay không nên bác nhé.
    Sau tiêm bác phải ngồi chờ 30' mới được ra về :p đấy

hoangphung and Maidanhan like this.
  3. Maidanhan

Tôi nắm vững các bc nhưng vẫn sợ, Thủ tướng Anh nhiễm lần 2 rồi đó bác, nhiễm, tiêm và vẫn chưa kháng đc.

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cùng cách nghĩ với @My FB, tranh thủ lúc dịch bệnh, anh em sống chậm lại, tôi đã Post nội dung:
    Cũng để anh em diễn đàn có đánh giá về những câu kiểu:
    - "khg có mạch nào bác đã lắp là sai cả,,, tôi khẳng định..." là loại đánh giá kiểu gì?
    - Những hình vẽ xanh vẽ đỏ nối các linh kiện đèn, tụ, trở, opt với nhau (không kèm 1 chữ thuyết minh hay 1 phép tính toán) tương đương loại hình gì?

Tôi có để ý trong ngành của tôi nhiều trang web của cty tư vấn tư nhân họ vẽ rất nhiều mặt bằng mặt cắt, phối cảnh nội ngoại thất mầu mè nhìn sơ qua "rất đẹp" rồi gắn tên là mẫu này mẫu nọ. Người không biết tưởng là thiết kế đẹp, người biết thấy các hình vẽ trong 1 mẫu chả ăn nhập gì. Hỏi anh em sao vẽ vậy nhận được câu trả lời: Em đang câu khách, ông nào bập vào phải đến em;)

Last edited: 20/7/21
    TQ_Audio and hoangphung like this.
  5. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em đang chuẩn bị để sửa bệnh ù như các bác gợi ý. Nếu không nhầm thì khi lắp mạch ghép DC ampli không vậy.
    Về mạch ghép tụ tuy không khác biệt nhiều về âm thanh nhưng ngược lại có nhiều lựa chọn khi thay bóng đầu 6H1P, 6H23P, 6H2P.
    Tạm nhận thấy dường như 6H23 là hợp nhất, sau đến 6H1. Riêng về 6H2 (12ax7) mặc dù ghép được nhưng tiếng chói.

6. Maidanhan

6H2П/12AX7 tôi nói hơn 1 lần rồi, chúng ta đáng sống trg kỷ nguyên mà các Audio có đầu ra lớn rất, nó khg phải là đối tác thích hợp. Nhưng sang băng cối và đĩa than nó lại là 1 phần khg thể thiếu.
    Việc ù nếu đã xoắn thừng sợi cấp áp đốt, nối mazz cùng các dấu hiệu như đã posted, bác làm như tôi trao đổi chắc chắn sẽ ra nguyên nhân.

TQ_Audio likes this.
  7. Maidanhan

Phần ghép DC là ưu việt mang tính cầu toàn kỹ thuật: " Tụ hay nhất là khi không có tụ ", đấy là đích mà dân nghe nhạc ai cũng hướng đến chỉ là trc hay sau và trg mọi ngõ ngách của nghiệp chơi Audio, nó luôn như thế.
    Từ sau việc này, khi chỉnh về chất âm theo ý_là sự cảm nhận, bác nên trao đổi riêng, với ai cũng đc, việc cảm nhận rất dễ gây tranh cãi khg cần thiết nơi công cộng.
    Nó giản dị thôi: " tôi thích rau muống xào nhưng khg có nghĩa là anh cũng thích :p:p:p ".
    Hải phòng vẫn yên ổn, hôm qua đi về qua 2 khu Hàng Mắm và Lê Thanh Nghị, biển cách ly to tướng, hôm nay ngồi nhà luôn đến hết tháng 7 cho yên ả.
    Bác sỹ vừa gọi giục dang tiêm, tôi đã chính thức xin miễn bác My FB ạ:

TQ_Audio likes this.
  8. My FB

My FB Advanced Member

Bác viết rất đúng [emoji39], rất nhiều bác không phân biệt được 15Khz -3db với 20Khz -3db nên cứ phải như thế này cho chắc [emoji2957]

Maidanhan, hoangphung and TQ_Audio like this.
  9. Maidanhan

Làm sao nghe đc quá 15khz bác, có một số ít thôi, rất ít.
    Dưới 20Hz cũng tg tự, nghe sao nổi, đo hiển thị để khẳng định thành tựu giữa A và B, C...
    Hơn nữa dòng nhạc hay nghe cũng quyết định thế nào là hợp cho mỗi cá nhân.

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Covid lang thang thấy cái chematic do người nga thiết kế. cùng chủ đề với anh em mình đang chém gió .em mang về đây anh em mình cùng chém cho qua mau hết thời gian gian cách xh .

Attached Files:

TQ_Audio likes this.
  11. Maidanhan

Vợ tôi cũng đc yêu cầu ở lại chỗ làm khg về, tôi khg cho vi anh quản đốc sinh năm 1985 chả hiểu về quy định để làm như trên cần thỏa mãn vài đkiện của Luật, đâu phải thích là đc. Y rằng, công nhân tính bỏ hết, nay đang đấu dịu để AE ở lại.
    Bác chắc 14 ngày on/off cũng căng thẳng.
    Mạch bác định bàn, tôi đã phân tích rất kỹ, ngay tại toipc này, ngay sau Aikido đảo :p:p:p, chung nguyên lý, khác ở chi tiết cụ thể:

https://vnav.vn/threads/bàn-về-ГУ-50.81347/page-23
    Và để khắc phục yếu điểm Highlight, giải pháp đã đưa đưa ra ngay sau đó:

6Zh52P chính là đèn 6Ж52П trong mạch bác Tepriu đưa, mọi việc khá rõ ràng, có chi tiết nào Ơ, A lẩm cẩm đâu :p:p:p.
    Cũng có thể Pentode như 6Ж52П/7788 AE ít quan tâm , thú thực tôi làm CD tube từ 2006, còn bố 6Ж52П này làm DAC tube buffer từ 2009 đến nay, tiêng tốt lắm, chạy Triode preudo, Uak 75 VDC, một cặp cậu mợ với 6H6П xuất Kat, đối tác tốt, láng giềng tốt, đồng chí tốt , anh em hữu hảo :p:p:p cho TDA1541A, Rg1 của 6Ж52П là 47 OMH tương tác với TDA1541A, tiêng hay lắm, test mù ở Hải phòng, toàn anh em cũng có tý sừng mỏ về nghe nhìn, chả ai chê ( Kiểm chứng 0903408104 ), chả mất đi cái hay của đèn :p.

Last edited: 21/7/21
    TQ_Audio likes this.
  12. My FB

My FB Advanced Member

13. Maidanhan

6Ж52П là pentode nhiều ưu việt. Đặc biệt con 6Z9P Mao time, tham số S kém 6Ж52П nhưng tiếng cũng rất hay khi chạy Preudo Triode.
    6Ж49П một bác trên này hiện ít sinh hoạt cũng nhiều, nó cho tiếng rất tuyệt vời cùng chế độ,

TQ_Audio likes this.
  14. Maidanhan

Bác ấy cũng nhiều tuổi, cái gì cảm thấy khg gây nhiều khó khăn ta góp ý, còn đọc chắc cũng đc nhưng sẽ lâu và tôi tin là ít nhiều gây mệt mỏi.
    AE vào đây cần gì dó mang tính thực hành hơn.
    Nay 4R còn đông vui như xưa đâu, điều này rõ ràng ảnh hưởng nhiều đến tinh thần khám phá đó bác.

15. My FB

My FB Advanced Member

Dùng 1 pentode để drive 1 pentode công suất muốn hay thì rất "lục tốn" (kể cả pentode đã nối thành triode)
    Ngoài ra en thấy mạch đều dùng tụ rất lớn => chẳng có ..... nhạc tính :p.
    Nghe có 1W thì làm PSE làm gì cho tốn :p. Nếu không tin em lúc nào bác mở Amp với 1 bản giao hưởng nghe âm lượng lớn rồi dùng VOM đo 2 cọc loa xem điện áp AC nó vọt lên mấy Volt nhé :p
    Vui một tý

TQ_Audio likes this.
  16. My FB

My FB Advanced Member

Maidanhan and ssass like this.
  17. Maidanhan

Hóa ra bác hơn tuổi tôi, đọc văn cứ nghĩ bác chỉ ngang ngửa.
    Bác @TDHien59 năm nay 63 rồi, người như thế là nghiêm túc và bền bỉ đó bác.
    Tôi vẫn khám phá khi có free time nhưng rõ ràng quỹ thời gian khg phải lúc nào cũng cho phép. Đang gắng kiếm mấy tube kathod nguội về test mà chưa kiếm được, tube áp thấp như Solid cũng đầy đủ, kết hợp với FET cũng thành công cho cassette, băng cối, LP.
    DVD đa kênh bằng subminitube cũng qua từ 2007:
    Con xem phim " Đàn kiến " trên DVD tube từ 2008 đây :p:p:p:
    Việc ở cơ quan đã hết hơn 11 tiếng cả đi lẫn về rồi, lại con cái, học hành
    Thực ra thời gian vừa qua tôi thử cố cùng AE nghiêm túc giữ xem phần DIY tube này còn đc bao người, đếm đi đếm lại, AE thực sự có mục đích nghe nhìn đâu có đc 8 member.
    Tôi hay bên Analog, bên đó cũng khg nhiều.
    Topic bác đưa link đó giá trị sôi động và phần so sánh nó ГУ50 với 300B bị cắt đi năm 2019, tôi có logfile về việc này vẫn lưu riêng.

TQ_Audio likes this.
  18. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Hehe... cũng U gì nữa bác! Tròn luôn rồi.
    Mạch Tép ở trên đưa hông chừng yếu hơn chạy 1 bóng, thiết kế 2 tầng pre chưa chắc méo hơn 1 tầng. Vấn đề là cái bóng CS đó ở đây là GU50 cho nó chạy như thế nào kích vào lưới nó cần cái gì, lưới nó " đòi ăn" bao nhiêu W, 2 thằng nó có chịu chia xẻ nhau ko hay thằng này giành hết phần thằng kia?!... tầng pre chọn cấu hình gì để phân cực cho hợp lý khi khuếch đại tín hiệu đến mức cần thiết độ méo vẫn trong phạm vi cho phép.

cungdhv, TQ_Audio and Maidanhan like this.
  19. Maidanhan

Với 6Ж52П bác khg lo về công suất đẩy đâu vấn đề chơi như trên loa phải có độ nhạy cao, cái giống này chỉ để chơi loại nhạc thong thả tiết tấu chậm và nó dường như cho sự tận hưởng của người có tuổi. Cần công suất cấu hình này không phù hợp.
    Chắc là đề phòng, tôi cũng ủ đc 2 đôi -107dB, bass 40 cho chục năm tới :p:p:p.
    Nếu AE dị ứng pentode, thay thế bằng 6C45П- E là hợp lý.

TQ_Audio likes this.
  20. tepriu

tepriu Advanced Member

Vừa rồi em có thử tube E180f philip chân vàng đấu về 3 cực qua IT 2A3 Se Em thấy .nếu so với 5842 raythoen đang sài thì e180fgiải cao cũng đạt. Trường âm rộng . Thua 5842 về mid và mid trầm . Nếu nghe volcal như em là chủ yếu thì 5842 là rất hay nhất là giọng nữ trầm.
    Em nghĩ nếu mà cấu hình 45 hay 2a3 hay 300b .loa độ nhạy cao . 417 IT 2a3 là mạch kinh điển nhất

Last edited: 21/7/21
    TQ_Audio and Maidanhan like this.
  21. Maidanhan

Với các điều kiện sẵn có trên các thiết bị Audio hiện nay như Balanced Output, High level Output.... Các pentode từng phổ biến như EF86, ECF80, E180F... chúng khg phải là đối tác hài hòa.
    Bác nào làm DAC tube buffer gặp CDP dùng PCM56, hầu hết các pentode hay gặp, chúng làm dải cao sáng và chói.
    Tuy nhiên với LP R2R và các nguồn tín hiệu yếu, pentode là thần hộ vệ và chính nhiệm vụ của nó khi ra đời cũng là lẽ đó.
    Bác đang ghép qua I tờ, dải cao có phần suy hao, nếu ghép tự bác sẽ thấy dải cao sắc xảo hơn nhiều.

TQ_Audio likes this.
  22. Maidanhan

Bác thêm tụ như đã bàn đi, chắc chắn sẽ bớt ù và từ lúc này, bác kiếm cuộn choke to loại to hơn về điện cảm, hiệu quả hơn tụ trong việc giảm Ù.
    Nếu bác chắc chắn về cảm giác 6H23 hợp với bác, để tôi lục 6H23П-EB loại phiến đục lỗ, tôi còn nhiều, tầng 3 nay nhiều đồ quá.
    Khi amply đã đi vào khai thác bền vững, bác nên đầu tư 1 quả ECC88/PCC88 chân vàng hoặc chân thường Tesla hay 6DJ8/6922 NOS or Used của Sylvania hay Rethayon. Theo thiển ý tôi, 3.000.000/ cặp trên thị trg như Shop Audio Nga đã từng bán nó khg phải là quá cao so với âm thanh mà nó mang lại khi nghe nhiều loại nhạc.
    Ngoại trừ cảm giác tên tuổi mấy mẫu này tiếng như nhau và tiếng tốt hơn một cách khg tập trung đều có thể nhận ra so với 6H23П, dòng này tiếng tối hơn nhất là về âm bass.

23. Maidanhan

Quan hệ RC, gánh Anode của đèn và tụ nối tầng kế bên nó có tính toán học, nói cho ra vẻ có học là phương trình quan hệ.
    Bác chú ý nếu so sánh cả R và C chúng có giá trị với tương tự trong mạch bán dẫn trong ca bác Tepriu đưa. Đó chính là điểm đặc biệt của 6Ж52П, 6Ж49П, 6Ж9П và con quái vật chân mềm 6Ж9Б-B chân mềm cùng 2 con nữa của Mỹ gần tương đương.
    Nếu tụ to dải thông lớn thì Solid hơn hẳn vì gánh C trg Solid chỉ vài chục K và tụ nối luôn là 4.7uF hoặc nhỉnh hợn, phải khg bác: Just for fun :p:p:p.

24. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cả 2 đều yếu lắm! GU50 này CS tiêu tán khoảng 40w nếu làm ko ra được tối thiểu 7W/bóng là thất bại PSE nó mon men tới CS của Sumo rồi. Bóng GU này thật sự ko yếu chỉ cần 1 cây thôi nó thụt loa khoảng 90dB nhẹ nhàng. Bác mà có ráp cứ đưa lên máy đo làm sao OUT đc 8VAC/8ohm/5% rồi nghe thử.
    Riêng cái PSE 50 gì của bác ở trên, theo mô tả, mình áng chừng hổng vượt qua nổi 5w! ( hy vọng tui đoán sai:))

25. tepriu

tepriu Advanced Member

Em chỉ ghét mấy chú nga ngố này khó cân nhau lắm . Lại hay tịt k ro nguyên nhân dù mới tinh . Bữa trước lấy của bác kia 1 cặp về trải nghiệm. Bóng mới trong hộp về 1 quả sống .1 quả tịt không phát xạ .

Tags:

Share This Page

Loading...